(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Lên thổ cư, tách thửa
Người hỏi : Cao Xuânh Hải     Số điện thoại: 0902690933     Email:      Địa chỉ: 21 Lý Phục Man, Q7, HCM
Ngày hỏi: 29/03/2021 - 10 Giờ 14 phút     Ngày chuyển: 29/03/2021 - 10 Giờ 31 phút

Nội dung câu hỏi:

Chào Anh Chị,

 

Tôi là Hải và đang quan tâm về lô đất ở xã Bến Củi, huyên Dương Minh Châu, Tây Ninh với số thửa 714, tờ bản đồ 16, như hình đính kèm.

 

Kính nhờ Anh Chi và cơ quan quản lý đất đai hỗ trợ giải đáp ba câu hỏi sau:

1. Khu vực lô đất thử 714, tờ bản đồ 16, xã Bến Củi, DMC như trên đang nằm trong quy hoạch dự án, tranh chấp.

2. Lô đất trên có được phép lên thổ cư, xây dựng công trình kiên cố?

 

3. Lô đất có phải trừ hàng lang đường 5 mét và có thể tách thửa theo quy định?

 

Rất mong nhận được giải đáp quý cơ quan, Anh Chị

 

Trân trọng,

 

Cao Xuân Hải

SDT: 0902690933

 

 


Đính kèmFile đính kèm
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Dương Minh Châu     
Thời gian trả lời: 04/04/2021 - 21 Giờ 07 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

UBND huyện trả lời như sau: 

Căn cứ khoản 1, 2 Điều 9; khoản 2 Điều 15 Thông tư số 34/2014/TT-BTNMT ngày 30/6/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về quản lý, khai thác hệ thống thông tin đất đai, quy định:

“Điều 9. Các hình thức khai thác thông tin đất đai như sau:

1. Khai thác thông tin đất đai qua mạng internet, cổng thông tin đất đai, dịch vụ tin nhắn SMS.

2. Khai thác thông tin đất đai thông qua phiếu yêu cầu hoặc văn bản tại cơ quan có thẩm quyền cung cấp dữ liệu đất đai.

Điều 15. Cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai

2. Cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai ở địa phương là Văn phòng đăng ký đất đai”.

Hiện nay, công tác xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai trên địa bàn tỉnh Tây Ninh chưa hoàn chỉnh nên chưa thực hiện đăng ký và cấp quyền truy cập, khai thác dữ liệu từ hệ thống thông tin đất đai mà chủ yếu thực hiện khai thác thông tin đất đai thông qua phiếu yêu cầu tại cơ quan có thẩm quyền cung cấp dữ liệu đất đai là Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh - Chi nhánh Dương Minh Châu và phòng Tài nguyên và Môi trường huyện.

Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải phù hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hàng năm được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và cung cấp thông tin đất đai phải đảm bảo chính chủ cho người sử dụng đất, sử dụng thông tin đúng mục đích.

Hiện nay, UBND huyện đã thực hiện công bố công khai quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hàng năm tại Trụ sở UBND huyện, Trụ sở UBND các xã, thị trấn và trên cổng thông tin điện tử của huyện. Do đó, trường hợp ông/bà là chủ sử dụng đất thửa đất nêu trên có nhu cầu kiểm tra thông tin về tình trạng tranh chấp, quy hoạch sử dụng đất đối với thửa đất nêu trên thì liên hệ UBND xã Bến Củi để được hướng dẫn thực hiện. Trường hợp ông/bà yêu cầu cung cấp bằng phiếu yêu cầu hoặc văn bản thì đề nghị chủ sử dụng đất nộp hồ sơ tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả huyện thuộc UBND huyện để được xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật.

Đối với việc kiểm tra diện tích, điều kiện tách thửa, ông/bà liên hệ Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh – Chi nhánh Dương Minh Châu để được giải quyết và trả lời theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Tài nguyên và Môi trường     
Thời gian trả lời: 06/04/2021 - 09 Giờ 35 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Trường hợp của ông Cao Xuân Hải đã được UBND huyện Dương Minh Châu trả lời, hướng dẫn cụ thể.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Lên thổ cư, tách thửa
 Nội dung câu hỏi:

Chào Anh Chị,

 

Tôi là Hải và đang quan tâm về lô đất ở xã Bến Củi, huyên Dương Minh Châu, Tây Ninh với số thửa 714, tờ bản đồ 16, như hình đính kèm.

 

Kính nhờ Anh Chi và cơ quan quản lý đất đai hỗ trợ giải đáp ba câu hỏi sau:

1. Khu vực lô đất thử 714, tờ bản đồ 16, xã Bến Củi, DMC như trên đang nằm trong quy hoạch dự án, tranh chấp.

2. Lô đất trên có được phép lên thổ cư, xây dựng công trình kiên cố?

 

3. Lô đất có phải trừ hàng lang đường 5 mét và có thể tách thửa theo quy định?

 

Rất mong nhận được giải đáp quý cơ quan, Anh Chị

 

Trân trọng,

 

Cao Xuân Hải

SDT: 0902690933

 

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Chào Anh Chị,

 

Tôi là Hải và đang quan tâm về lô đất ở xã Bến Củi, huyên Dương Minh Châu, Tây Ninh với số thửa 714, tờ bản đồ 16, như hình đính kèm.

 

Kính nhờ Anh Chi và cơ quan quản lý đất đai hỗ trợ giải đáp ba câu hỏi sau:

1. Khu vực lô đất thử 714, tờ bản đồ 16, xã Bến Củi, DMC như trên đang nằm trong quy hoạch dự án, tranh chấp.

2. Lô đất trên có được phép lên thổ cư, xây dựng công trình kiên cố?

 

3. Lô đất có phải trừ hàng lang đường 5 mét và có thể tách thửa theo quy định?

 

Rất mong nhận được giải đáp quý cơ quan, Anh Chị

 

Trân trọng,

 

Cao Xuân Hải

SDT: 0902690933

 

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: