(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Sổ đỏ đã bị rách ( hư hỏng ) làm thủ tục cấp đổi GCN.QSDD tại văn phòng ĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu
Người hỏi : Nguyễn Thị Nhàn     Số điện thoại: 0964509307     Email:      Địa chỉ: ấp Cẩm Thắng, xã Cẩm Giang, huyện Gò Dầu , tỉnh Tây Ninh
Ngày hỏi: 13/10/2020 - 21 Giờ 39 phút     Ngày chuyển: 14/10/2020 - 08 Giờ 16 phút

Nội dung câu hỏi:

KÍNH GỬI : UBND HUYỆN GÒ DẦU, TỈNH TÂY NINH

SỞ TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG TỈNH TÂY NINH

Tôi tên Nguyễn Thị Nhàn,  tôi được UBND huyện Gò Dầu cấp giấy chứng nhận QSDĐ  số H00045/39/2007/HĐ-CN. Thửa đất số 181 , tờ bản đồ 10  với diện tích 75,57 m2  ( ONT) tọa lạc tại ấp Cẩm Thắng , xã Cẩm Giang, huyện Gò Dầu , tỉnh Tây Ninh. Trong Quá Trình được cấp giấy chứng nhận từ năm 2007 cho đến này sổ đỏ đã bị rách hư hỏng.Gia đình tôi thuộc 1 trong 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

Vào Tháng 3 năm 2020 tôi có nộp hồ sơ xin cấp đổi GCN.QSDD tại văn phòng đăng ký đất đai huyện gò dầu, để mong được  đổi giấy mới. Được cán bộ tên Phúc xuống kiểm tra thẩm định hồ sơ xuống nhà mà không thông báo gia đình tôi , mà chỉ làm việc với ông Tạ Duy Phúc , do GCN.QSDĐ tôi được cấp theo hệ thống bản dồ 299( hoặc 2000)  khi cấp đổi giấy chứng nhận mới phải chuyển sang bản đồ đo vẽ năm 2005. Tổng diện tích GCN đã cấp là 75,57 m2 ,  sau khi đo vẽ diện tích là 75,1 m2 ( giảm 0,47 m2)

Trong biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất  ngày 13/3/2020 của cán bộ địa chính xã Cẩm Giang, nguyên nhân giảm là do đền bù quốc lộ 22B và do sai ranh giữa các chủ sử dụng đất  như sau:

Bà Nguyễn Thị Nhàn sử dụng qua đất ông Tạ Duy Phúc diện tích 5 m2, ông Tạ Duy Phúc ĐỒNG Ý  THEO RANH GIỚI SỬ DỤNG HIỆN TẠI VÀ KHÔNG CÓ THĂC MẮC HAY KHIẾU NẠI VỀ PHẦN DIỆN TÍCH NÀY. ( đồng ý ký tên vào  biên bản kiểm tra  hiện trạng , và bản mô tả ranh giới thủa đất  đính kèm file scan  kèm theo )

Về quy trình thực hiện thủ tục cấp đổi GCN.QSDĐ theo khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT , gia đình tôi hiện trạng đất tường xây gạch, hàng rao cố định, ranh giới rõ ràng, nguồn gốc sử dụng ổn định  lâu dài , chủ sự dụng đất  ĐỒNG Ý đã ký tên thống nhất ranh giới bản mô tả, biên bản kiểm tra hiện trạng. Thực tế gia đình tôi chỉ mong muốn được cấp đổi giấy chứng nhận theo đúng thực tế, tôi là người dân đất tôi mua bao nhiêu, tôi sử dụng bấy nhiêu theo thực tế. việc  biên bản của vpdkđđ chi nhánh gò dầu thông báo tôi sử dụng qua diện tích của ông Tạ Duy Phúc 5m2 là tôi không đồng ý. vì diện tích tôi sử dụng ranh giới  tường xây cố định, không lấn chiếm hay mua bán, trao đổi gì khác.

Từ Tháng 3 năm 2020 cho đến ngày 03/07/2020  VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu ra thông báo số 178  thông báo từ chối giải quyết hồ sơ của tôi với lý do là ông Tạ Duy Phúc không đồng ý theo hiện trạng trên ( trong khi đó biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả ranh giới thửa đất  ÔNG PHÚC ĐÃ ĐỒNG KÝ KÝ TÊN TRONG QUÁ TRINH ĐO ĐẠC THỰC TẾ kèm theo file scan )  vậy  sổ đỏ tôi bị rách hư hỏng  chỉ muốn đổi  GCN.QSDĐ theo đúng khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT và 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu thụ lý hồ sơ ( theo quy trình thủ tục là 15 ngày làm việc ) , còn hồ sơ  tôi gần 4 tháng   mới ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ tôi , mà trong khi đó  hồ sơ, biên bản kiểm tra hiện trang , bản mô tả  ranh giới thửa đất có sự đồng ý xác nhận của chủ sử dụng đất liền kề đồng ký  ký tên thống nhất ranh giới  theo đực tế. Trong khi chờ đợi quá lâu 4 tháng gia đình tôi xuống liên hệ bộ phận 1 cửa  để nhận kết quả  thì nhận được thông  báo từ chối mà không có liên hệ  điện thoai cho gia đình tôi biết vậy là đúng hay sai  ( cán bộ Phúc làm việc với ông Tạ Duy Phúc mà không thông báo cho tôi là chủ đất  làm việc 1 phía  trong khi đó nhà tôi và nhà ông tạ duy phúc sát vát tường gạch ) phải làm việc với tôi và chủ đát liền kề mới đúng quy định , không thông báo cho tôi phải bổ sung hồ sơ chỉ đơn phương ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ. Vậy biên bản kiêm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả là những thủ tục gồm có để  hình thành hồ sơ cấp đổi GCN.QSDĐ mà ông Tạ Duy Phúc đã đồng ý thống nhất  ký tên vào  có cơ sở  giá trị pháp lý  không ?.

Gia Đình Tôi búc xúc về việc cấp GCN QSDĐ của ông TẠ DUY KHƯƠNG và bà LÊ THỊ NGỌC TIẾU, số phát hành CM 409578 , số vào số CS03172 được Sở Tài Nguyên Môi Trường Tỉnh Tây Ninh cấp ngày 04/01/2018 thửa đất số 03 , tờ bản đồ 39  đổi từ bản đồ cũ sang  bản đồ đo vẽ  lưới, mà gia đình tôi chủ đất  liền kề chưa bao bao giờ đồng ý ký tên vào biên bản kiểm tra hiện trạng, bản mô tả , tại sao ông Tạ Duy Khương là cha của ông Tạ Duy Phúc lại làm được thủ tục cấp đổi GCN vậy có đúng không ( hay là bản mô tả , biên bản kiêm tra hiện trạng đã bị ký thay ) Ngày 02//02/2018  ông Tạ Duy Khương tặng cho GCN.QSDĐ cho ông Tạ Duy Phúc

Một lần nữa , gia đình tôi yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết cho tôi để gia đinh tôi được cấp đổi sổ đỏ đã bị rách hư hỏng  thành GCN QSDĐ mới , để ổn định cuộc sống , để tôi được thực hiện 6 quyền khi được cấp GCN.QSDĐ mới ( tất cả có đính kèm theo file scan  và giấy chứng nhận của ông tạ duy phúc)

Xin chân thành cảm ơn các quý cơ quan ./.


Đính kèmFile đính kèm
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Gò Dầu     (Đã được chỉnh sửa)
Thời gian trả lời: 14/10/2020 - 08 Giờ 23 phút
Đánh giá câu trả lời:     14 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

UBND huyện Gò Dầu đã chỉ đạo Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện và Văn phòng Đăng ký đất đai Tây Ninh – Chi nhánh huyện Gò Dầu trực tiếp kiểm tra, xử lý đối với phản ánh, kiến nghị của Ông Bà.

UBND huyện trả lời Ông Bà như sau:

Qua nội dung Thông báo số 178/TB-VPĐKĐĐ ngày 03/07/2020 của  của Văn phòng Đăng ký đất đai Tây Ninh – Chi nhánh huyện Gò Dầu về thông báo từ chối giải quyết hồ sơ. (Thông báo kèm theo)

Trên đây là kết quả xử lý phản ánh, kiến UBND huyện Gò Dầu xin trả lời để ông (bà) biết.

Trân trọng./.

 


Đính kèmFile đính kèm

Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Sổ đỏ đã bị rách ( hư hỏng ) làm thủ tục cấp đổi GCN.QSDD tại văn phòng ĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu
 Nội dung câu hỏi:

KÍNH GỬI : UBND HUYỆN GÒ DẦU, TỈNH TÂY NINH

SỞ TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG TỈNH TÂY NINH

Tôi tên Nguyễn Thị Nhàn,  tôi được UBND huyện Gò Dầu cấp giấy chứng nhận QSDĐ  số H00045/39/2007/HĐ-CN. Thửa đất số 181 , tờ bản đồ 10  với diện tích 75,57 m2  ( ONT) tọa lạc tại ấp Cẩm Thắng , xã Cẩm Giang, huyện Gò Dầu , tỉnh Tây Ninh. Trong Quá Trình được cấp giấy chứng nhận từ năm 2007 cho đến này sổ đỏ đã bị rách hư hỏng.Gia đình tôi thuộc 1 trong 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

Vào Tháng 3 năm 2020 tôi có nộp hồ sơ xin cấp đổi GCN.QSDD tại văn phòng đăng ký đất đai huyện gò dầu, để mong được  đổi giấy mới. Được cán bộ tên Phúc xuống kiểm tra thẩm định hồ sơ xuống nhà mà không thông báo gia đình tôi , mà chỉ làm việc với ông Tạ Duy Phúc , do GCN.QSDĐ tôi được cấp theo hệ thống bản dồ 299( hoặc 2000)  khi cấp đổi giấy chứng nhận mới phải chuyển sang bản đồ đo vẽ năm 2005. Tổng diện tích GCN đã cấp là 75,57 m2 ,  sau khi đo vẽ diện tích là 75,1 m2 ( giảm 0,47 m2)

Trong biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất  ngày 13/3/2020 của cán bộ địa chính xã Cẩm Giang, nguyên nhân giảm là do đền bù quốc lộ 22B và do sai ranh giữa các chủ sử dụng đất  như sau:

Bà Nguyễn Thị Nhàn sử dụng qua đất ông Tạ Duy Phúc diện tích 5 m2, ông Tạ Duy Phúc ĐỒNG Ý  THEO RANH GIỚI SỬ DỤNG HIỆN TẠI VÀ KHÔNG CÓ THĂC MẮC HAY KHIẾU NẠI VỀ PHẦN DIỆN TÍCH NÀY. ( đồng ý ký tên vào  biên bản kiểm tra  hiện trạng , và bản mô tả ranh giới thủa đất  đính kèm file scan  kèm theo )

Về quy trình thực hiện thủ tục cấp đổi GCN.QSDĐ theo khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT , gia đình tôi hiện trạng đất tường xây gạch, hàng rao cố định, ranh giới rõ ràng, nguồn gốc sử dụng ổn định  lâu dài , chủ sự dụng đất  ĐỒNG Ý đã ký tên thống nhất ranh giới bản mô tả, biên bản kiểm tra hiện trạng. Thực tế gia đình tôi chỉ mong muốn được cấp đổi giấy chứng nhận theo đúng thực tế, tôi là người dân đất tôi mua bao nhiêu, tôi sử dụng bấy nhiêu theo thực tế. việc  biên bản của vpdkđđ chi nhánh gò dầu thông báo tôi sử dụng qua diện tích của ông Tạ Duy Phúc 5m2 là tôi không đồng ý. vì diện tích tôi sử dụng ranh giới  tường xây cố định, không lấn chiếm hay mua bán, trao đổi gì khác.

Từ Tháng 3 năm 2020 cho đến ngày 03/07/2020  VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu ra thông báo số 178  thông báo từ chối giải quyết hồ sơ của tôi với lý do là ông Tạ Duy Phúc không đồng ý theo hiện trạng trên ( trong khi đó biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả ranh giới thửa đất  ÔNG PHÚC ĐÃ ĐỒNG KÝ KÝ TÊN TRONG QUÁ TRINH ĐO ĐẠC THỰC TẾ kèm theo file scan )  vậy  sổ đỏ tôi bị rách hư hỏng  chỉ muốn đổi  GCN.QSDĐ theo đúng khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT và 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu thụ lý hồ sơ ( theo quy trình thủ tục là 15 ngày làm việc ) , còn hồ sơ  tôi gần 4 tháng   mới ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ tôi , mà trong khi đó  hồ sơ, biên bản kiểm tra hiện trang , bản mô tả  ranh giới thửa đất có sự đồng ý xác nhận của chủ sử dụng đất liền kề đồng ký  ký tên thống nhất ranh giới  theo đực tế. Trong khi chờ đợi quá lâu 4 tháng gia đình tôi xuống liên hệ bộ phận 1 cửa  để nhận kết quả  thì nhận được thông  báo từ chối mà không có liên hệ  điện thoai cho gia đình tôi biết vậy là đúng hay sai  ( cán bộ Phúc làm việc với ông Tạ Duy Phúc mà không thông báo cho tôi là chủ đất  làm việc 1 phía  trong khi đó nhà tôi và nhà ông tạ duy phúc sát vát tường gạch ) phải làm việc với tôi và chủ đát liền kề mới đúng quy định , không thông báo cho tôi phải bổ sung hồ sơ chỉ đơn phương ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ. Vậy biên bản kiêm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả là những thủ tục gồm có để  hình thành hồ sơ cấp đổi GCN.QSDĐ mà ông Tạ Duy Phúc đã đồng ý thống nhất  ký tên vào  có cơ sở  giá trị pháp lý  không ?.

Gia Đình Tôi búc xúc về việc cấp GCN QSDĐ của ông TẠ DUY KHƯƠNG và bà LÊ THỊ NGỌC TIẾU, số phát hành CM 409578 , số vào số CS03172 được Sở Tài Nguyên Môi Trường Tỉnh Tây Ninh cấp ngày 04/01/2018 thửa đất số 03 , tờ bản đồ 39  đổi từ bản đồ cũ sang  bản đồ đo vẽ  lưới, mà gia đình tôi chủ đất  liền kề chưa bao bao giờ đồng ý ký tên vào biên bản kiểm tra hiện trạng, bản mô tả , tại sao ông Tạ Duy Khương là cha của ông Tạ Duy Phúc lại làm được thủ tục cấp đổi GCN vậy có đúng không ( hay là bản mô tả , biên bản kiêm tra hiện trạng đã bị ký thay ) Ngày 02//02/2018  ông Tạ Duy Khương tặng cho GCN.QSDĐ cho ông Tạ Duy Phúc

Một lần nữa , gia đình tôi yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết cho tôi để gia đinh tôi được cấp đổi sổ đỏ đã bị rách hư hỏng  thành GCN QSDĐ mới , để ổn định cuộc sống , để tôi được thực hiện 6 quyền khi được cấp GCN.QSDĐ mới ( tất cả có đính kèm theo file scan  và giấy chứng nhận của ông tạ duy phúc)

Xin chân thành cảm ơn các quý cơ quan ./.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

KÍNH GỬI : UBND HUYỆN GÒ DẦU, TỈNH TÂY NINH

SỞ TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG TỈNH TÂY NINH

Tôi tên Nguyễn Thị Nhàn,  tôi được UBND huyện Gò Dầu cấp giấy chứng nhận QSDĐ  số H00045/39/2007/HĐ-CN. Thửa đất số 181 , tờ bản đồ 10  với diện tích 75,57 m2  ( ONT) tọa lạc tại ấp Cẩm Thắng , xã Cẩm Giang, huyện Gò Dầu , tỉnh Tây Ninh. Trong Quá Trình được cấp giấy chứng nhận từ năm 2007 cho đến này sổ đỏ đã bị rách hư hỏng.Gia đình tôi thuộc 1 trong 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

Vào Tháng 3 năm 2020 tôi có nộp hồ sơ xin cấp đổi GCN.QSDD tại văn phòng đăng ký đất đai huyện gò dầu, để mong được  đổi giấy mới. Được cán bộ tên Phúc xuống kiểm tra thẩm định hồ sơ xuống nhà mà không thông báo gia đình tôi , mà chỉ làm việc với ông Tạ Duy Phúc , do GCN.QSDĐ tôi được cấp theo hệ thống bản dồ 299( hoặc 2000)  khi cấp đổi giấy chứng nhận mới phải chuyển sang bản đồ đo vẽ năm 2005. Tổng diện tích GCN đã cấp là 75,57 m2 ,  sau khi đo vẽ diện tích là 75,1 m2 ( giảm 0,47 m2)

Trong biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất  ngày 13/3/2020 của cán bộ địa chính xã Cẩm Giang, nguyên nhân giảm là do đền bù quốc lộ 22B và do sai ranh giữa các chủ sử dụng đất  như sau:

Bà Nguyễn Thị Nhàn sử dụng qua đất ông Tạ Duy Phúc diện tích 5 m2, ông Tạ Duy Phúc ĐỒNG Ý  THEO RANH GIỚI SỬ DỤNG HIỆN TẠI VÀ KHÔNG CÓ THĂC MẮC HAY KHIẾU NẠI VỀ PHẦN DIỆN TÍCH NÀY. ( đồng ý ký tên vào  biên bản kiểm tra  hiện trạng , và bản mô tả ranh giới thủa đất  đính kèm file scan  kèm theo )

Về quy trình thực hiện thủ tục cấp đổi GCN.QSDĐ theo khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT , gia đình tôi hiện trạng đất tường xây gạch, hàng rao cố định, ranh giới rõ ràng, nguồn gốc sử dụng ổn định  lâu dài , chủ sự dụng đất  ĐỒNG Ý đã ký tên thống nhất ranh giới bản mô tả, biên bản kiểm tra hiện trạng. Thực tế gia đình tôi chỉ mong muốn được cấp đổi giấy chứng nhận theo đúng thực tế, tôi là người dân đất tôi mua bao nhiêu, tôi sử dụng bấy nhiêu theo thực tế. việc  biên bản của vpdkđđ chi nhánh gò dầu thông báo tôi sử dụng qua diện tích của ông Tạ Duy Phúc 5m2 là tôi không đồng ý. vì diện tích tôi sử dụng ranh giới  tường xây cố định, không lấn chiếm hay mua bán, trao đổi gì khác.

Từ Tháng 3 năm 2020 cho đến ngày 03/07/2020  VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu ra thông báo số 178  thông báo từ chối giải quyết hồ sơ của tôi với lý do là ông Tạ Duy Phúc không đồng ý theo hiện trạng trên ( trong khi đó biên bản kiểm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả ranh giới thửa đất  ÔNG PHÚC ĐÃ ĐỒNG KÝ KÝ TÊN TRONG QUÁ TRINH ĐO ĐẠC THỰC TẾ kèm theo file scan )  vậy  sổ đỏ tôi bị rách hư hỏng  chỉ muốn đổi  GCN.QSDĐ theo đúng khoản 1 Điều 10 thông tư 24/2014/TT-BTNMT và 4 trường hơp đưọc phép xin cấp đổi GCN.QSDĐ theo Điều 76 Nghị Định 43/2014 /NĐ-CP.

VPĐKĐĐ chi nhánh Gò Dầu thụ lý hồ sơ ( theo quy trình thủ tục là 15 ngày làm việc ) , còn hồ sơ  tôi gần 4 tháng   mới ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ tôi , mà trong khi đó  hồ sơ, biên bản kiểm tra hiện trang , bản mô tả  ranh giới thửa đất có sự đồng ý xác nhận của chủ sử dụng đất liền kề đồng ký  ký tên thống nhất ranh giới  theo đực tế. Trong khi chờ đợi quá lâu 4 tháng gia đình tôi xuống liên hệ bộ phận 1 cửa  để nhận kết quả  thì nhận được thông  báo từ chối mà không có liên hệ  điện thoai cho gia đình tôi biết vậy là đúng hay sai  ( cán bộ Phúc làm việc với ông Tạ Duy Phúc mà không thông báo cho tôi là chủ đất  làm việc 1 phía  trong khi đó nhà tôi và nhà ông tạ duy phúc sát vát tường gạch ) phải làm việc với tôi và chủ đát liền kề mới đúng quy định , không thông báo cho tôi phải bổ sung hồ sơ chỉ đơn phương ra thông báo từ chối giải quyết hồ sơ. Vậy biên bản kiêm tra hiện trạng sử dụng đất, bản mô tả là những thủ tục gồm có để  hình thành hồ sơ cấp đổi GCN.QSDĐ mà ông Tạ Duy Phúc đã đồng ý thống nhất  ký tên vào  có cơ sở  giá trị pháp lý  không ?.

Gia Đình Tôi búc xúc về việc cấp GCN QSDĐ của ông TẠ DUY KHƯƠNG và bà LÊ THỊ NGỌC TIẾU, số phát hành CM 409578 , số vào số CS03172 được Sở Tài Nguyên Môi Trường Tỉnh Tây Ninh cấp ngày 04/01/2018 thửa đất số 03 , tờ bản đồ 39  đổi từ bản đồ cũ sang  bản đồ đo vẽ  lưới, mà gia đình tôi chủ đất  liền kề chưa bao bao giờ đồng ý ký tên vào biên bản kiểm tra hiện trạng, bản mô tả , tại sao ông Tạ Duy Khương là cha của ông Tạ Duy Phúc lại làm được thủ tục cấp đổi GCN vậy có đúng không ( hay là bản mô tả , biên bản kiêm tra hiện trạng đã bị ký thay ) Ngày 02//02/2018  ông Tạ Duy Khương tặng cho GCN.QSDĐ cho ông Tạ Duy Phúc

Một lần nữa , gia đình tôi yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết cho tôi để gia đinh tôi được cấp đổi sổ đỏ đã bị rách hư hỏng  thành GCN QSDĐ mới , để ổn định cuộc sống , để tôi được thực hiện 6 quyền khi được cấp GCN.QSDĐ mới ( tất cả có đính kèm theo file scan  và giấy chứng nhận của ông tạ duy phúc)

Xin chân thành cảm ơn các quý cơ quan ./.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: