(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: đăng ký khai tử cho người chết 50 năm trở lên_Phòng tư pháp châu thành
Người hỏi : La ANh Tuấn     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Biên giới,Châu Thành, Tây Ninh
Ngày hỏi: 17/06/2019 - 14 Giờ 22 phút     Ngày chuyển: 17/06/2019 - 16 Giờ 37 phút

Nội dung câu hỏi:

tôi có người thân là ông, bà nội chết cách đây 40 năm, 50 năm. tôi cần giấy tờ gì khi đăng ký khai tử tôi chỉ là cháu, cha tôi là con ruột cũng đã mất,

xin hỏi phòng tư pháp tôi phải cần những giấy tờ gì để được đăng ký khai tử.

hiện bia mộ vẫn còn. xin cảm ơn


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Châu Thành     (Đã được chỉnh sửa)
Thời gian trả lời: 05/07/2019 - 16 Giờ 48 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Cám ơn ông/bà đã đặt câu hỏi, Phòng Tư pháp huyện Châu Thành xin trả lời như sau:

 

Tại Điều 32 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:

“Điều 32. Thẩm quyền đăng ký khai tử

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.”

Theo quy định tại khoản 2, Điều 4 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 quy định “giấy báo tử hoặc giấy tờ khác thay giấy báo tử” do cơ quan có thẩm quyền cấp gồm những giấy tờ sau đây:

- Đối với người chết tại cơ sở y tế thì Thủ trưởng cơ sở y tế cấp Giấy báo tử;

- Đối với người chết do thi hành án tử hình thì Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình cấp giấy xác nhận việc thi hành án tử hình thay Giấy báo tử;

- Đối với người bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì Bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thay Giấy báo tử;

- Đối với người chết trên phương tiện giao thông, chết do tai nạn, bị giết, chết đột ngột hoặc chết có nghi vấn thì văn bản xác nhận của cơ quan công an hoặc kết quả giám định của Cơ quan giám định pháp y thay Giấy báo tử;

- Đối với người chết không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các Điểm a, b, c và d của Khoản này thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết có trách nhiệm cấp Giấy báo tử.

Tuy nhiên, trên địa bàn huyện Châu Thành thời gian qua có một số trường hợp đến cơ quan chức năng yêu cầu đăng ký khai tử nhưng không còn giấy tờ chứng minh được người đó chết, chỉ cung cấp được thông tin nơi chôn cất của người đã chết. Theo quy định của pháp luật, nếu người có trách nhiệm đăng ký khai tử cho người đã chết không thể cung cấp được hồ sơ theo đúng quy định thì thủ tục đăng ký khai tử không thể thực hiện.

Do vậy để tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, Sở Tư pháp tỉnh Tây Ninh đã có hướng dẫn tại Công văn số 123/STP-HCTP ngày 17/01/2018 về việc quán triệt một số quy định của pháp luật về Hộ tịch thì đối với những trường hợp chết đã lâu không có giấy báo tử hoặc giấy tờ thay thế giấy báo tử theo quy định thì có thể có hình ảnh về bia mộ hoặc văn bản xác nhận của người làm chứng để thay thế. Tuy nhiên, cơ quan đăng ký hộ tịch cần kiểm tra, xác minh tính chặt chẽ, bảo đảm thông tin, việc làm chứng là có thật. Đối với yêu cầu đăng ký khai tử cho người chết đã quá lâu, không có bất cứ giấy tờ gì làm cơ sở cho việc thực hiện khai tử thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết.

 

Trân trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: đăng ký khai tử cho người chết 50 năm trở lên_Phòng tư pháp châu thành
 Nội dung câu hỏi:

tôi có người thân là ông, bà nội chết cách đây 40 năm, 50 năm. tôi cần giấy tờ gì khi đăng ký khai tử tôi chỉ là cháu, cha tôi là con ruột cũng đã mất,

xin hỏi phòng tư pháp tôi phải cần những giấy tờ gì để được đăng ký khai tử.

hiện bia mộ vẫn còn. xin cảm ơn

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

tôi có người thân là ông, bà nội chết cách đây 40 năm, 50 năm. tôi cần giấy tờ gì khi đăng ký khai tử tôi chỉ là cháu, cha tôi là con ruột cũng đã mất,

xin hỏi phòng tư pháp tôi phải cần những giấy tờ gì để được đăng ký khai tử.

hiện bia mộ vẫn còn. xin cảm ơn

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: