(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: thủ tục xin con nuôi
Người hỏi : Cá nhân     Số điện thoại: 10668492443     Email: minhhanh30@gmail.com     Địa chỉ: tổ 2- Suối Mây-Thạnh Bắc -Tân Biên Tây Ninh
Ngày hỏi: 26/07/2014 - 11 Giờ 21 phút     Ngày chuyển: 28/07/2014 - 07 Giờ 47 phút

Nội dung câu hỏi:

Cho tôi hỏi hiện nay tôi là giáo viên đứng lớp. Nhưng do lấy chồng mà không có con nay tôi muốn xin con nuôi thì tôi phải làm thủ tục như thế nào.( đứa bé hiện chưa chào đời) . Và cho tôi hỏi sau khi làm thủ tục là con của tôi thì tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm như một bà mẹ nuôi con nhỏ không? Có được nghỉ 6 tháng không? Xin cám ơn. 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp     
Thời gian trả lời: 08/08/2014 - 15 Giờ 41 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Tư pháp trả lời

Khoản 4 Điều 21 Luật Nuôi con nuôi quy định: Cha mẹ đẻ chỉ được đồng ý cho con nuôi làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày

Khoản 3 Điều 8 của Luật Nuôi con nuôi cũng quy định: Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

- Về thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi, Điều 2 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21/3/2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật Nuôi con nuôi quy định:

“ Đối với việc nuôi con nuôi trong nước, thì Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi thường trú của người được nhận làm con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi.

Trường hợp cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi hoặc có sự thỏa thuận giữa người nhận con nuôi với cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của trẻ em được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp xã thường trú của người nhận con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi chưa chuyển vào cơ sở nuôi dưỡng được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi lập biên bản xác nhận tình trạng trẻ em bị bỏ rơi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi; trường hợp trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có trụ sở của cơ sở nuôi dưỡng thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi”.

Do đó, căn cứ vào các quy định trên, vợ chồng chị đến UBND cấp xã để đăng ký việc nuôi con nuôi.

Đồng thời vợ chồng chị phải nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi để thực hiện việc đăng ký.

+ Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

1. Đơn xin nhận con nuôi;

2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

3. Phiếu lý lịch tư pháp;

4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

5. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Đối với trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không phải nộp loại giấy tờ này.

+ Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi gồm có:

1. Giấy khai sinh;

2. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

3. Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

4. Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

5. Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

Việc đăng ký nuôi con nuôi được tiến hành tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã. Khi đăng ký nuôi con nuôi, cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ, người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và người được nhận làm con nuôi phải có mặt. Công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi và trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho các bên.


Lịch sử chỉnh sửa

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Bảo hiểm Xã hội Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 30/07/2014 - 09 Giờ 57 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

          * Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

           - Về chế độ đối với  lao động nữ nhận nuôi con nuôi:

          Bộ luật Lao động được Quốc hội thông qua ngày 18/6/2012 và có hiệu lực thi hành từ ngày 01/5/2013. Điều 159 Bộ luật Lao động nêu rõ: "Thời gian nghỉ việc khi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai, chăm sóc con dưới 07 tuổi ốm đau, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nữ được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

          Như vậy, kể từ ngày 01/5/2013 lao động nữ nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

        Trường hợp của Chị nếu tham gia BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi và được hưởng các chế độ BHXH theo quy định.

          - Về thủ tục để xin con nuôi, đề nghị Chị liên hệ ngành Tư pháp để được hướng dẫn cụ thể.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: thủ tục xin con nuôi
 Nội dung câu hỏi:

Cho tôi hỏi hiện nay tôi là giáo viên đứng lớp. Nhưng do lấy chồng mà không có con nay tôi muốn xin con nuôi thì tôi phải làm thủ tục như thế nào.( đứa bé hiện chưa chào đời) . Và cho tôi hỏi sau khi làm thủ tục là con của tôi thì tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm như một bà mẹ nuôi con nhỏ không? Có được nghỉ 6 tháng không? Xin cám ơn. 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Cho tôi hỏi hiện nay tôi là giáo viên đứng lớp. Nhưng do lấy chồng mà không có con nay tôi muốn xin con nuôi thì tôi phải làm thủ tục như thế nào.( đứa bé hiện chưa chào đời) . Và cho tôi hỏi sau khi làm thủ tục là con của tôi thì tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm như một bà mẹ nuôi con nhỏ không? Có được nghỉ 6 tháng không? Xin cám ơn. 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: