(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: ĐKKH
Người hỏi : Cá nhan     Số điện thoại: 0976662807     Email: huynhanhlam83@gmail.com     Địa chỉ: Truông mít
Ngày hỏi: 06/09/2020 - 12 Giờ 58 phút     Ngày chuyển: 07/09/2020 - 09 Giờ 20 phút

Nội dung câu hỏi: Mình có đăng ký kết hôn ở Tiền Giang nhưng do quá trình chuyển nhà về Tây Ninh nên bị thất lạc đâu mất Bản chính chỉ còn sót lại một bản sao duy nhất, như vậy vợ chồng tôi có làm lại được không ? Và làm ở đâu vì vợ chồng tôi chuyển hộ khẩu về Tây Ninh rồi , xin cảm ơn !
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Dương Minh Châu     
Thời gian trả lời: 10/09/2020 - 16 Giờ 58 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Phòng Tư pháp huyện trả lời như sau: 

Tại khoản 1, Điều 24 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP, ban hành ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định như sau: “1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.”

Theo quy định trên, để được cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính (bản gốc), vợ chồng ông/bà phải thực hiện việc đăng ký kết hôn lại. Tuy nhiên, ông/bà cần đối chiếu xem có đáp ứng điều kiện đăng ký lại việc kết hôn là "Sổ hộ tịch và bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị mất" hay không. Nếu bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị mất nhưng sổ hộ tịch vẫn còn thì ông/bà chỉ có thể xin cấp bản sao trích lục giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.  

Qua trao đổi trực tiếp với số điện thoại 0976662807, Phòng Tư pháp được biết ông/bà đã đăng ký kết hôn tại UBND phường 2, Thị xã Cai Lậy, Tỉnh Tiền Giang vào ngày 07/8/2014. Vì vậy, đề nghị ông/bà liên hệ tỉnh Tiền Giang (nơi ông/bà đăng ký kết hôn trước đây) để yêu cầu cấp bản sao trích lục giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Ông/bà có thể sử dụng dịch vụ công trực tuyến mức độ 3 qua Cổng Dịch vụ công trực tuyến tỉnh Tiền Giang để thực hiện thủ tục cấp bản sao kết hôn, không cần phải đến liên hệ trực tiếp.

Trân trọng./.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: ĐKKH
 Nội dung câu hỏi: Mình có đăng ký kết hôn ở Tiền Giang nhưng do quá trình chuyển nhà về Tây Ninh nên bị thất lạc đâu mất Bản chính chỉ còn sót lại một bản sao duy nhất, như vậy vợ chồng tôi có làm lại được không ? Và làm ở đâu vì vợ chồng tôi chuyển hộ khẩu về Tây Ninh rồi , xin cảm ơn !
 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi: Mình có đăng ký kết hôn ở Tiền Giang nhưng do quá trình chuyển nhà về Tây Ninh nên bị thất lạc đâu mất Bản chính chỉ còn sót lại một bản sao duy nhất, như vậy vợ chồng tôi có làm lại được không ? Và làm ở đâu vì vợ chồng tôi chuyển hộ khẩu về Tây Ninh rồi , xin cảm ơn !
Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: