(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Về thu gom rác tại chợ Gò Dầu
Người hỏi : Trần Thị Hồng Ngọc     Số điện thoại: 0918749916     Email: mamien87@gmail.com     Địa chỉ: xã An Thạnh, huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh
Ngày hỏi: 02/03/2019 - 18 Giờ 34 phút     Ngày chuyển: 04/03/2019 - 16 Giờ 21 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: UBND huyện Gò Dầu.

Tôi là người dân sống tai xã An Thạnh, huyện Bến Cầu. Do nhu cầu sinh hoạt, tôi thường xuyên đi chợ Gò Dầu vào thời gian sau giờ làm việc. Huyện cho tôi hỏi là phòng, ban nào của quý Huyện có trách nhiệm hợp đồng với công ty thu gom rác tại khu vực chợ Gò Dầu? Và có quy định thời gian thu gom cụ thể hay công ty muốn gom giờ nào thì gom?

Tôi xin trình bày sự việc của tôi như sau: Hầu như mỗi lần tôi đi chợ huyện vào khoảng thời gian 5h đều gặp xe tải thu gom rác rày dựng ngay giữa chợ để tiến hành thu gom. Xe dựng ngay giữa, chừa 1 phía hẹp để 2 luồng xe máy ra và vào chợ, còn phía còn lại thì tài xế không cho các phương tiện lưu thông, yêu cầu chạy sang phía bên kia. Trong khi, phía bên kia lượng xe ra vào rất đông, dẫn đến tình trạng kẹt xe ngay đầu chợ và dễ xảy ra va quẹt. Vào 17h ngày 2.3.2019, cũng như mọi khi, tôi đi chợ và gặp ngay chiếc xe thu gom này, do thấy xe thu gom gần xong và lượng xe bên kia do cuối tuần nên rất đông, tôi quyết định đứng chờ một lát để mua một số hoa quả ngay đầu chợ. Tuy nhiên, sau khi yêu cầu tôi chạy sang bên kia mà tôi vẫn đứng chờ, thì tài xế bật cửa xe ra căn ngản với lý do là "Cản cho bỏ ghét" và tôi có trình bày là tôi cần mua đồ ngay phía bên này chợ nhưng anh tài xế vẫn kiên quyết bật cửa xe cản lối, mặc dù rác đã thu gom xong (có hình ảnh kèm theo). Thấy thế tôi lấy điện thoại ra chụp lại hình, lúc đó anh ta mới hạ giọng mà nói là sợ rác rớt xuống đầu tôi. Rác được đưa lên xe bằng cách ném từ phía bên trái sang bên phải hay sao mà chặn bên phải vì sợ rác rớt trúng? nếu là như thế thì chúng ta phải xem lại cách thu gom rác này.

Thưa quý Huyện, tôi biết là nghề thu gom rác là rất vất vả, tôi luôn đồng cảm với họ. Nhưng theo tôi, tại sao chúng ta không hợp đồng thu gom rác ở chợ vào đầu giờ sáng (khoảng 4h-5h) hay cuối ngày (10-11h) vì lúc đó lượng xe lưu thông vào chợ không đông, không gây ách tắc giao thông, mà phải thu gom vào giờ cao điểm như thế? công nhân đi làm về ghé chợ mua đồ ăn, cha mẹ rước con em về ghé chợ mua dùng...gặp chiếc xe rác cản lối, một là họ cố tiến vào gây kẹt xe, hai là họ quay đầu xe về. Như vậy, vừa gây mất an toàn giao thông, vừa ảnh hưởng đến mua bán của tiểu thương trong chợ? Thu gom giờ đó có hợp lý không?

Theo tôi biết, các nước tiên tiến như Đài Loan, Hàn Quốc hay gần gủi nhất với chúng ta là Thành phố Hà Nội, họ thu gom rác vào cuối ngày, sáng hôm sau đường xá, chợ...đều sạch đẹp. Tại sao ta không làm thế được? Không lẽ công nhân thu gom ở các nơi ấy không phải con người nên có thể làm việc giờ cái giờ mà mọi người nghỉ ngơi, còn công nhân thu gom của chúng ta thì là con người nên phải ăn, ngủ đủ giấc và ra đường thu gom vào giờ cao điểm?  Và tự bao giờ mà công ty thu gom rác được quyền thay pháp luật cấm xe lưu thông như thế?

Xin quý Huyện cho tôi một câu trả lời thỏa đáng. Chân thành cảm ơn.

 

 


Đính kèmFile đính kèm
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Gò Dầu     
Thời gian trả lời: 05/03/2019 - 16 Giờ 02 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

UBND huyện Gò Dầu đã nhận được nội dung câu hỏi của ông (bà).

          Hiện tại câu hỏi của ông (bà) đã được UBND huyện chuyển đến cơ quan chuyên môn huyện kiểm tra, giải quyết. Khi nào có đủ cơ sở để trả lời, UBND huyện sẽ thông tin, trả lời trên Cổng hỏi đáp trực tuyến để ông (bà) được biết.

          Trân trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Về thu gom rác tại chợ Gò Dầu
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: UBND huyện Gò Dầu.

Tôi là người dân sống tai xã An Thạnh, huyện Bến Cầu. Do nhu cầu sinh hoạt, tôi thường xuyên đi chợ Gò Dầu vào thời gian sau giờ làm việc. Huyện cho tôi hỏi là phòng, ban nào của quý Huyện có trách nhiệm hợp đồng với công ty thu gom rác tại khu vực chợ Gò Dầu? Và có quy định thời gian thu gom cụ thể hay công ty muốn gom giờ nào thì gom?

Tôi xin trình bày sự việc của tôi như sau: Hầu như mỗi lần tôi đi chợ huyện vào khoảng thời gian 5h đều gặp xe tải thu gom rác rày dựng ngay giữa chợ để tiến hành thu gom. Xe dựng ngay giữa, chừa 1 phía hẹp để 2 luồng xe máy ra và vào chợ, còn phía còn lại thì tài xế không cho các phương tiện lưu thông, yêu cầu chạy sang phía bên kia. Trong khi, phía bên kia lượng xe ra vào rất đông, dẫn đến tình trạng kẹt xe ngay đầu chợ và dễ xảy ra va quẹt. Vào 17h ngày 2.3.2019, cũng như mọi khi, tôi đi chợ và gặp ngay chiếc xe thu gom này, do thấy xe thu gom gần xong và lượng xe bên kia do cuối tuần nên rất đông, tôi quyết định đứng chờ một lát để mua một số hoa quả ngay đầu chợ. Tuy nhiên, sau khi yêu cầu tôi chạy sang bên kia mà tôi vẫn đứng chờ, thì tài xế bật cửa xe ra căn ngản với lý do là "Cản cho bỏ ghét" và tôi có trình bày là tôi cần mua đồ ngay phía bên này chợ nhưng anh tài xế vẫn kiên quyết bật cửa xe cản lối, mặc dù rác đã thu gom xong (có hình ảnh kèm theo). Thấy thế tôi lấy điện thoại ra chụp lại hình, lúc đó anh ta mới hạ giọng mà nói là sợ rác rớt xuống đầu tôi. Rác được đưa lên xe bằng cách ném từ phía bên trái sang bên phải hay sao mà chặn bên phải vì sợ rác rớt trúng? nếu là như thế thì chúng ta phải xem lại cách thu gom rác này.

Thưa quý Huyện, tôi biết là nghề thu gom rác là rất vất vả, tôi luôn đồng cảm với họ. Nhưng theo tôi, tại sao chúng ta không hợp đồng thu gom rác ở chợ vào đầu giờ sáng (khoảng 4h-5h) hay cuối ngày (10-11h) vì lúc đó lượng xe lưu thông vào chợ không đông, không gây ách tắc giao thông, mà phải thu gom vào giờ cao điểm như thế? công nhân đi làm về ghé chợ mua đồ ăn, cha mẹ rước con em về ghé chợ mua dùng...gặp chiếc xe rác cản lối, một là họ cố tiến vào gây kẹt xe, hai là họ quay đầu xe về. Như vậy, vừa gây mất an toàn giao thông, vừa ảnh hưởng đến mua bán của tiểu thương trong chợ? Thu gom giờ đó có hợp lý không?

Theo tôi biết, các nước tiên tiến như Đài Loan, Hàn Quốc hay gần gủi nhất với chúng ta là Thành phố Hà Nội, họ thu gom rác vào cuối ngày, sáng hôm sau đường xá, chợ...đều sạch đẹp. Tại sao ta không làm thế được? Không lẽ công nhân thu gom ở các nơi ấy không phải con người nên có thể làm việc giờ cái giờ mà mọi người nghỉ ngơi, còn công nhân thu gom của chúng ta thì là con người nên phải ăn, ngủ đủ giấc và ra đường thu gom vào giờ cao điểm?  Và tự bao giờ mà công ty thu gom rác được quyền thay pháp luật cấm xe lưu thông như thế?

Xin quý Huyện cho tôi một câu trả lời thỏa đáng. Chân thành cảm ơn.

 

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: UBND huyện Gò Dầu.

Tôi là người dân sống tai xã An Thạnh, huyện Bến Cầu. Do nhu cầu sinh hoạt, tôi thường xuyên đi chợ Gò Dầu vào thời gian sau giờ làm việc. Huyện cho tôi hỏi là phòng, ban nào của quý Huyện có trách nhiệm hợp đồng với công ty thu gom rác tại khu vực chợ Gò Dầu? Và có quy định thời gian thu gom cụ thể hay công ty muốn gom giờ nào thì gom?

Tôi xin trình bày sự việc của tôi như sau: Hầu như mỗi lần tôi đi chợ huyện vào khoảng thời gian 5h đều gặp xe tải thu gom rác rày dựng ngay giữa chợ để tiến hành thu gom. Xe dựng ngay giữa, chừa 1 phía hẹp để 2 luồng xe máy ra và vào chợ, còn phía còn lại thì tài xế không cho các phương tiện lưu thông, yêu cầu chạy sang phía bên kia. Trong khi, phía bên kia lượng xe ra vào rất đông, dẫn đến tình trạng kẹt xe ngay đầu chợ và dễ xảy ra va quẹt. Vào 17h ngày 2.3.2019, cũng như mọi khi, tôi đi chợ và gặp ngay chiếc xe thu gom này, do thấy xe thu gom gần xong và lượng xe bên kia do cuối tuần nên rất đông, tôi quyết định đứng chờ một lát để mua một số hoa quả ngay đầu chợ. Tuy nhiên, sau khi yêu cầu tôi chạy sang bên kia mà tôi vẫn đứng chờ, thì tài xế bật cửa xe ra căn ngản với lý do là "Cản cho bỏ ghét" và tôi có trình bày là tôi cần mua đồ ngay phía bên này chợ nhưng anh tài xế vẫn kiên quyết bật cửa xe cản lối, mặc dù rác đã thu gom xong (có hình ảnh kèm theo). Thấy thế tôi lấy điện thoại ra chụp lại hình, lúc đó anh ta mới hạ giọng mà nói là sợ rác rớt xuống đầu tôi. Rác được đưa lên xe bằng cách ném từ phía bên trái sang bên phải hay sao mà chặn bên phải vì sợ rác rớt trúng? nếu là như thế thì chúng ta phải xem lại cách thu gom rác này.

Thưa quý Huyện, tôi biết là nghề thu gom rác là rất vất vả, tôi luôn đồng cảm với họ. Nhưng theo tôi, tại sao chúng ta không hợp đồng thu gom rác ở chợ vào đầu giờ sáng (khoảng 4h-5h) hay cuối ngày (10-11h) vì lúc đó lượng xe lưu thông vào chợ không đông, không gây ách tắc giao thông, mà phải thu gom vào giờ cao điểm như thế? công nhân đi làm về ghé chợ mua đồ ăn, cha mẹ rước con em về ghé chợ mua dùng...gặp chiếc xe rác cản lối, một là họ cố tiến vào gây kẹt xe, hai là họ quay đầu xe về. Như vậy, vừa gây mất an toàn giao thông, vừa ảnh hưởng đến mua bán của tiểu thương trong chợ? Thu gom giờ đó có hợp lý không?

Theo tôi biết, các nước tiên tiến như Đài Loan, Hàn Quốc hay gần gủi nhất với chúng ta là Thành phố Hà Nội, họ thu gom rác vào cuối ngày, sáng hôm sau đường xá, chợ...đều sạch đẹp. Tại sao ta không làm thế được? Không lẽ công nhân thu gom ở các nơi ấy không phải con người nên có thể làm việc giờ cái giờ mà mọi người nghỉ ngơi, còn công nhân thu gom của chúng ta thì là con người nên phải ăn, ngủ đủ giấc và ra đường thu gom vào giờ cao điểm?  Và tự bao giờ mà công ty thu gom rác được quyền thay pháp luật cấm xe lưu thông như thế?

Xin quý Huyện cho tôi một câu trả lời thỏa đáng. Chân thành cảm ơn.

 

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: