(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tố cáo bác sỹ lợi dụng chức vụ quyền hạn, trù dập nhân viên.
Người hỏi : Nguyễn Đức Thắng     Số điện thoại: 0985435685     Email: thangnd85@gmail.com     Địa chỉ: Tân Châu
Ngày hỏi: 30/04/2014 - 08 Giờ 44 phút     Ngày chuyển: 30/04/2014 - 12 Giờ 45 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi muốn tố cáo bác sỹ Nguyễn Thị Bích Nga, trưởng trạm Y tế xã Tân Hưng về các hành vi:

- Lạm dụng chức vụ, quyền hạn.

-  Ngang nhiên chiếm đoạt của công.

- Trù dập nhân viên

- Nói xấu đồng nghiệp và lãnh đạo

Nội dung sự việc như sau:

Bạn gái tôi tên là Bùi Thị Gấm, hiện đang là y sỹ tại trạm này. Khi nhận công tác, bạn tôi được giao phụ trách chương trình "Tiêm chủng mở rộng", bao gồm cả tủ lạnh bảo quản vắc xin. Tuy nhiên, bác sỹ Nga ở cùng chồng tại trạm, thường xuyên sử dụng tủ lạnh để thức ăn (ngay cả khi có vắc xin), bạn tôi đã nhắc nhở nhiều lần nhưng bác sỹ này vẫn ngang nhiên sử dụng. Khi bạn tôi khóa phòng để tủ lạnh thì bác sỹ này đã yêu cầu đưa chìa khóa để mở ra và tiếp tục sử dụng tủ lạnh. Thậm chí trong buổi họp, bác sỹ này còn ngang nhiên nói "thỉnh thoảng để một chút cũng không sao", "không có vắc xin thì để thoải mái",  thậm chí còn yêu cầu bạn tôi chuyển vắc xin về Trung tâm y tế dự phòng để tủ trống. 

Trạm y té có 1 đầu DVD, để ở phòng trực, vị bác sỹ này cũng "mượn" về nhà sử dụng mà không thông báo cho ai.

Tất cả các buổi họp đều do bác sỹ này tự quyết định ngày giờ, không thông qua công đoàn và cũng không thông báo gì cả. 

Trong công tác báo cáo, bác sỹ này thường xuyên yêu cầu bạn tôi báo cáo số liệu giả, bạn tôi báo cáo số liệu thật thì bị trả báo cáo về, yêu cầu làm lại giống như trước đây y sỹ Tân (đã về hưu) làm giả.

Cách đây 1 tháng, có 1 người y tế thôn bản tên Luyến tới xin cấp BHYT cho cháu nhưng không mang cháu theo khám, bạn tôi đã từ chối cấp thuốc. Vị yttb này đã nói với bs Nga rằng bạn tôi gây  khó dễ. Bs Nga này đã nói, "tháng này xếp loại nó loại B cho biết". Rất may, trong buổi họp hôm đó có đồng chí Hòa, phó chủ tịch xã, phụ trách mảng y tế sang dự họp. Bs này đã tìm mọi cách kéo dài thời gian trì hoãn việc xếp loại, chờ đồng chí Hòa về. Nhưng đồng chí Hòa đã không về. Tiếp theo, đồng chí Hòa đã yêu cầu tiến hành xếp loại, vị bs này lấy lý do bạn tôi  "vi phạm quy tắc ứng xử" để xếp loại B. Không cần nghe giải thích. Vì vậy đông chí Hòa đã yêu cầu giải trình sự việc và không chấp nhận yêu cầu xếp loại B kia vì bạn tôi đã làm đúng. Bác sỹ này tỏ thái độ không đồng tình ra mặt. Tối đó, bác sỹ này đã gọi điện đi rất nhiều nơi, nói rằng "định xếp con bé kia loại B mà không được, quê quá", và "chắc ông Hòa có ăn tiền của nó nên mới nói đỡ như thế"..... Liên tục thời gian sau đó, vị bác sỹ này liên tục làm khó, tìm cách để xếp loại bạn tôi loại B. Đỉnh điểm là tuần vừa qua, có chương trình tập huấn dành cho cán bộ chương trình là đồng chí Phụng. Dược sỹ này lấy lý do "chiều hôm đó đi thành phố" nên bác sỹ  Nga đã yêu cầu bạn tôi ra trực thì đi học luôn. Bạn tôi vì vội đi học (7h mới giao ca trực, 7h30 vào học), nên đã không kịp rửa 2 dụng cụ vừa sử dụng. Bác sỹ này nhân sự việc đó đã xếp bạn tôi loại B, khi được hỏi vì sao thì bác sỹ này nói"trừ cho biết". Trong khi rất nhiều vi phạm khác bị đoàn kiểm tra của TTYT huyện tới nhắc nhở thì bác sỹ này bỏ qua. Ví dụ như Y sỹ Oanh phụ trách chương trình phân loại rác thì không biết phân loại ra sao, hộ sinh Nhị khi đỡ đẻ xong không vệ sinh, đến ca tiếp theo trong phòng vẫn còn vết máu, ...

Trong các chương trình họp, bác sỹ này vì đi làm thêm, luôn luôn yêu cầu phó trạm đi họp thay. Hoặc vào ngày bác sỹ này trực mà có cuộc họp thì bác sỹ này bỏ trực để đi họp.

Qua những sự việc trên, tôi muốn tố cáo bác sỹ này đã vi phạm đạo đức nghề nghiệp, lợi dụng chức vụ, trù dập nhân viên. Tôi muốn hỏi tôi phải làm thủ tục gì, liên hệ với cơ quan nào để tiến hành khiếu nại.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Y tế     
Thời gian trả lời: 19/05/2014 - 15 Giờ 01 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Trước hết Sở Y tế trân trọng cảm ơn bạn đã phản ánh một số vấn đề tại Trạm Y tế xã Tân hưng, huyện Tân Châu. Qua phản ánh của bạn, lúc 14 giờ 45 phút ngày 12/5/2014 sở Y tế đã cho kiểm tra đột xuất tủ bảo quản vắc xin tại trạm Y tế Tân Hưng. Kết quả:

(1)Nhiệt độ bảo quản vắc xin của tủ đạt yêu cầu (2-80C);

(2)Đang bảo quản vắc xin tháng 5/2014;

(3)Trong tủ bảo quản vắc xin không có bảo quản gì khác ngoài vắc xin.

Biên bản được xác nhận bởi bà Nguyễn Thị Bích Nga, bác sĩ trưởng trạm và bà Bùi Thị Gấm cán bộ thuộc trạm Y tế Tân Hưng. Các phản ánh khác, căn cứ vào Khoản 2, Điều 8, Mục 1, Chương II Luật Khiếu nại; Điểm a, Khoản 2, Điều 9, Chương III và Điều 19, Khoản 2, Mục 2, Chương III  Luật Tố cáo thì hình thức phản ảnh của bạn sở Y tế sẽ không giải quyết.

Bạn cần thực hiện đúng Luật Khiếu nại và Luật Tố cáo, Sở Y tế sẽ xem xét giải đúng Luật định.

Tuy nhiên, chúng tôi cũng sẽ chỉ đạo Trung Tâm Y tế huyện tân Châu chấn chỉnh những gì bạn phản ánh.

Trân trọng cảm ơn bạn./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tố cáo bác sỹ lợi dụng chức vụ quyền hạn, trù dập nhân viên.
 Nội dung câu hỏi:

Tôi muốn tố cáo bác sỹ Nguyễn Thị Bích Nga, trưởng trạm Y tế xã Tân Hưng về các hành vi:

- Lạm dụng chức vụ, quyền hạn.

-  Ngang nhiên chiếm đoạt của công.

- Trù dập nhân viên

- Nói xấu đồng nghiệp và lãnh đạo

Nội dung sự việc như sau:

Bạn gái tôi tên là Bùi Thị Gấm, hiện đang là y sỹ tại trạm này. Khi nhận công tác, bạn tôi được giao phụ trách chương trình "Tiêm chủng mở rộng", bao gồm cả tủ lạnh bảo quản vắc xin. Tuy nhiên, bác sỹ Nga ở cùng chồng tại trạm, thường xuyên sử dụng tủ lạnh để thức ăn (ngay cả khi có vắc xin), bạn tôi đã nhắc nhở nhiều lần nhưng bác sỹ này vẫn ngang nhiên sử dụng. Khi bạn tôi khóa phòng để tủ lạnh thì bác sỹ này đã yêu cầu đưa chìa khóa để mở ra và tiếp tục sử dụng tủ lạnh. Thậm chí trong buổi họp, bác sỹ này còn ngang nhiên nói "thỉnh thoảng để một chút cũng không sao", "không có vắc xin thì để thoải mái",  thậm chí còn yêu cầu bạn tôi chuyển vắc xin về Trung tâm y tế dự phòng để tủ trống. 

Trạm y té có 1 đầu DVD, để ở phòng trực, vị bác sỹ này cũng "mượn" về nhà sử dụng mà không thông báo cho ai.

Tất cả các buổi họp đều do bác sỹ này tự quyết định ngày giờ, không thông qua công đoàn và cũng không thông báo gì cả. 

Trong công tác báo cáo, bác sỹ này thường xuyên yêu cầu bạn tôi báo cáo số liệu giả, bạn tôi báo cáo số liệu thật thì bị trả báo cáo về, yêu cầu làm lại giống như trước đây y sỹ Tân (đã về hưu) làm giả.

Cách đây 1 tháng, có 1 người y tế thôn bản tên Luyến tới xin cấp BHYT cho cháu nhưng không mang cháu theo khám, bạn tôi đã từ chối cấp thuốc. Vị yttb này đã nói với bs Nga rằng bạn tôi gây  khó dễ. Bs Nga này đã nói, "tháng này xếp loại nó loại B cho biết". Rất may, trong buổi họp hôm đó có đồng chí Hòa, phó chủ tịch xã, phụ trách mảng y tế sang dự họp. Bs này đã tìm mọi cách kéo dài thời gian trì hoãn việc xếp loại, chờ đồng chí Hòa về. Nhưng đồng chí Hòa đã không về. Tiếp theo, đồng chí Hòa đã yêu cầu tiến hành xếp loại, vị bs này lấy lý do bạn tôi  "vi phạm quy tắc ứng xử" để xếp loại B. Không cần nghe giải thích. Vì vậy đông chí Hòa đã yêu cầu giải trình sự việc và không chấp nhận yêu cầu xếp loại B kia vì bạn tôi đã làm đúng. Bác sỹ này tỏ thái độ không đồng tình ra mặt. Tối đó, bác sỹ này đã gọi điện đi rất nhiều nơi, nói rằng "định xếp con bé kia loại B mà không được, quê quá", và "chắc ông Hòa có ăn tiền của nó nên mới nói đỡ như thế"..... Liên tục thời gian sau đó, vị bác sỹ này liên tục làm khó, tìm cách để xếp loại bạn tôi loại B. Đỉnh điểm là tuần vừa qua, có chương trình tập huấn dành cho cán bộ chương trình là đồng chí Phụng. Dược sỹ này lấy lý do "chiều hôm đó đi thành phố" nên bác sỹ  Nga đã yêu cầu bạn tôi ra trực thì đi học luôn. Bạn tôi vì vội đi học (7h mới giao ca trực, 7h30 vào học), nên đã không kịp rửa 2 dụng cụ vừa sử dụng. Bác sỹ này nhân sự việc đó đã xếp bạn tôi loại B, khi được hỏi vì sao thì bác sỹ này nói"trừ cho biết". Trong khi rất nhiều vi phạm khác bị đoàn kiểm tra của TTYT huyện tới nhắc nhở thì bác sỹ này bỏ qua. Ví dụ như Y sỹ Oanh phụ trách chương trình phân loại rác thì không biết phân loại ra sao, hộ sinh Nhị khi đỡ đẻ xong không vệ sinh, đến ca tiếp theo trong phòng vẫn còn vết máu, ...

Trong các chương trình họp, bác sỹ này vì đi làm thêm, luôn luôn yêu cầu phó trạm đi họp thay. Hoặc vào ngày bác sỹ này trực mà có cuộc họp thì bác sỹ này bỏ trực để đi họp.

Qua những sự việc trên, tôi muốn tố cáo bác sỹ này đã vi phạm đạo đức nghề nghiệp, lợi dụng chức vụ, trù dập nhân viên. Tôi muốn hỏi tôi phải làm thủ tục gì, liên hệ với cơ quan nào để tiến hành khiếu nại.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi muốn tố cáo bác sỹ Nguyễn Thị Bích Nga, trưởng trạm Y tế xã Tân Hưng về các hành vi:

- Lạm dụng chức vụ, quyền hạn.

-  Ngang nhiên chiếm đoạt của công.

- Trù dập nhân viên

- Nói xấu đồng nghiệp và lãnh đạo

Nội dung sự việc như sau:

Bạn gái tôi tên là Bùi Thị Gấm, hiện đang là y sỹ tại trạm này. Khi nhận công tác, bạn tôi được giao phụ trách chương trình "Tiêm chủng mở rộng", bao gồm cả tủ lạnh bảo quản vắc xin. Tuy nhiên, bác sỹ Nga ở cùng chồng tại trạm, thường xuyên sử dụng tủ lạnh để thức ăn (ngay cả khi có vắc xin), bạn tôi đã nhắc nhở nhiều lần nhưng bác sỹ này vẫn ngang nhiên sử dụng. Khi bạn tôi khóa phòng để tủ lạnh thì bác sỹ này đã yêu cầu đưa chìa khóa để mở ra và tiếp tục sử dụng tủ lạnh. Thậm chí trong buổi họp, bác sỹ này còn ngang nhiên nói "thỉnh thoảng để một chút cũng không sao", "không có vắc xin thì để thoải mái",  thậm chí còn yêu cầu bạn tôi chuyển vắc xin về Trung tâm y tế dự phòng để tủ trống. 

Trạm y té có 1 đầu DVD, để ở phòng trực, vị bác sỹ này cũng "mượn" về nhà sử dụng mà không thông báo cho ai.

Tất cả các buổi họp đều do bác sỹ này tự quyết định ngày giờ, không thông qua công đoàn và cũng không thông báo gì cả. 

Trong công tác báo cáo, bác sỹ này thường xuyên yêu cầu bạn tôi báo cáo số liệu giả, bạn tôi báo cáo số liệu thật thì bị trả báo cáo về, yêu cầu làm lại giống như trước đây y sỹ Tân (đã về hưu) làm giả.

Cách đây 1 tháng, có 1 người y tế thôn bản tên Luyến tới xin cấp BHYT cho cháu nhưng không mang cháu theo khám, bạn tôi đã từ chối cấp thuốc. Vị yttb này đã nói với bs Nga rằng bạn tôi gây  khó dễ. Bs Nga này đã nói, "tháng này xếp loại nó loại B cho biết". Rất may, trong buổi họp hôm đó có đồng chí Hòa, phó chủ tịch xã, phụ trách mảng y tế sang dự họp. Bs này đã tìm mọi cách kéo dài thời gian trì hoãn việc xếp loại, chờ đồng chí Hòa về. Nhưng đồng chí Hòa đã không về. Tiếp theo, đồng chí Hòa đã yêu cầu tiến hành xếp loại, vị bs này lấy lý do bạn tôi  "vi phạm quy tắc ứng xử" để xếp loại B. Không cần nghe giải thích. Vì vậy đông chí Hòa đã yêu cầu giải trình sự việc và không chấp nhận yêu cầu xếp loại B kia vì bạn tôi đã làm đúng. Bác sỹ này tỏ thái độ không đồng tình ra mặt. Tối đó, bác sỹ này đã gọi điện đi rất nhiều nơi, nói rằng "định xếp con bé kia loại B mà không được, quê quá", và "chắc ông Hòa có ăn tiền của nó nên mới nói đỡ như thế"..... Liên tục thời gian sau đó, vị bác sỹ này liên tục làm khó, tìm cách để xếp loại bạn tôi loại B. Đỉnh điểm là tuần vừa qua, có chương trình tập huấn dành cho cán bộ chương trình là đồng chí Phụng. Dược sỹ này lấy lý do "chiều hôm đó đi thành phố" nên bác sỹ  Nga đã yêu cầu bạn tôi ra trực thì đi học luôn. Bạn tôi vì vội đi học (7h mới giao ca trực, 7h30 vào học), nên đã không kịp rửa 2 dụng cụ vừa sử dụng. Bác sỹ này nhân sự việc đó đã xếp bạn tôi loại B, khi được hỏi vì sao thì bác sỹ này nói"trừ cho biết". Trong khi rất nhiều vi phạm khác bị đoàn kiểm tra của TTYT huyện tới nhắc nhở thì bác sỹ này bỏ qua. Ví dụ như Y sỹ Oanh phụ trách chương trình phân loại rác thì không biết phân loại ra sao, hộ sinh Nhị khi đỡ đẻ xong không vệ sinh, đến ca tiếp theo trong phòng vẫn còn vết máu, ...

Trong các chương trình họp, bác sỹ này vì đi làm thêm, luôn luôn yêu cầu phó trạm đi họp thay. Hoặc vào ngày bác sỹ này trực mà có cuộc họp thì bác sỹ này bỏ trực để đi họp.

Qua những sự việc trên, tôi muốn tố cáo bác sỹ này đã vi phạm đạo đức nghề nghiệp, lợi dụng chức vụ, trù dập nhân viên. Tôi muốn hỏi tôi phải làm thủ tục gì, liên hệ với cơ quan nào để tiến hành khiếu nại.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: