(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: kinh doanh nước đá bào dạng chuỗi tại cổng trường học có cần xin giấy phép kinh doanh không?
Người hỏi : Đào Thị Mộng Thu     Số điện thoại:      Email: daothimogthu@gmail.com     Địa chỉ: Gò Dầu
Ngày hỏi: 28/04/2014 - 12 Giờ 16 phút     Ngày chuyển: 28/04/2014 - 14 Giờ 09 phút

Nội dung câu hỏi:

Em dự định kinh doanh nước đá bào cho các em học sinh, hình thức kinh doanh của em dạng xe đẩy 60cm *50cm*200cm gồm 1 máy bào đá và kệ để các loại siro.

Xe đẩy thuê một góc nhỏ trước sảnh hoặc hiêng nhà dân với giá thuê khoảng 500-800.000/tháng.

Em muốn nhân rộng các điểm bán hàng trên toàn tỉnh nên các xe đẩy hàng và nhân viên đều mặc đồng phục  tạo thành chuỗi hệ thống đá bào. Vốn ban đầu cho mỗi điểm bán hàng tầm 10.000.000 đ.

Vậy cho e hỏi: với hình thức kinh doanh trên em có cần đăng ký kinh doanh không? và nếu có thì em phải đăng ký loại hình kinh doanh nào ( kinh doanh cá thể hay doanh nghiệp? ) Mức phí ban đầu và thuế em phải đóng là bao nhiêu?

 Em có cần đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩm không? ( siro em mua từ cty khác, nếu cty này đã có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm rồi thì em có cần đăng ký nữa hay không? )

Việc em bán ở nhiều nơi như vậy thì em phải làm gì để không bị đối thủ cạnh tranh nhái mẫu mã và hình thức ? Em nghe nói phải đăng ký nhãn hiệu tại cục sở hữu trí tuệ có đúng không ạ? Vậy chi phí em phải trả là bao nhiêu?

Em xin chân thành cảm ơn. Mong sớm nhận được câu trả lời!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Kế hoạch và Đầu tư     
Thời gian trả lời: 29/04/2014 - 11 Giờ 09 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Kính gửi: Bà Đào Thị Mộng Thu

 

          Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Tây Ninh nhận được câu hỏi của Bà Đào Thị Mộng Thu (Bà Thu) trên Cổng hỏi đáp trực tuyến – Cổng thông tin điện tử tỉnh Tây Ninh ngày 28/4/2014 hỏi về vấn đề kinh doanh nước đá bào dạng chuỗi tại cổng trường học có cần đăng ký kinh doanh không.

 

Về vấn đề này, Sở Kế hoạch và Đầu tư phúc đáp như sau:

            Căn cứ Khoản 2, Điều 49, Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp: “Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương”. Do đó Bà Thu không phải đăng ký kinh doanh.

 

Trân trọng kính chào./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: kinh doanh nước đá bào dạng chuỗi tại cổng trường học có cần xin giấy phép kinh doanh không?
 Nội dung câu hỏi:

Em dự định kinh doanh nước đá bào cho các em học sinh, hình thức kinh doanh của em dạng xe đẩy 60cm *50cm*200cm gồm 1 máy bào đá và kệ để các loại siro.

Xe đẩy thuê một góc nhỏ trước sảnh hoặc hiêng nhà dân với giá thuê khoảng 500-800.000/tháng.

Em muốn nhân rộng các điểm bán hàng trên toàn tỉnh nên các xe đẩy hàng và nhân viên đều mặc đồng phục  tạo thành chuỗi hệ thống đá bào. Vốn ban đầu cho mỗi điểm bán hàng tầm 10.000.000 đ.

Vậy cho e hỏi: với hình thức kinh doanh trên em có cần đăng ký kinh doanh không? và nếu có thì em phải đăng ký loại hình kinh doanh nào ( kinh doanh cá thể hay doanh nghiệp? ) Mức phí ban đầu và thuế em phải đóng là bao nhiêu?

 Em có cần đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩm không? ( siro em mua từ cty khác, nếu cty này đã có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm rồi thì em có cần đăng ký nữa hay không? )

Việc em bán ở nhiều nơi như vậy thì em phải làm gì để không bị đối thủ cạnh tranh nhái mẫu mã và hình thức ? Em nghe nói phải đăng ký nhãn hiệu tại cục sở hữu trí tuệ có đúng không ạ? Vậy chi phí em phải trả là bao nhiêu?

Em xin chân thành cảm ơn. Mong sớm nhận được câu trả lời!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Em dự định kinh doanh nước đá bào cho các em học sinh, hình thức kinh doanh của em dạng xe đẩy 60cm *50cm*200cm gồm 1 máy bào đá và kệ để các loại siro.

Xe đẩy thuê một góc nhỏ trước sảnh hoặc hiêng nhà dân với giá thuê khoảng 500-800.000/tháng.

Em muốn nhân rộng các điểm bán hàng trên toàn tỉnh nên các xe đẩy hàng và nhân viên đều mặc đồng phục  tạo thành chuỗi hệ thống đá bào. Vốn ban đầu cho mỗi điểm bán hàng tầm 10.000.000 đ.

Vậy cho e hỏi: với hình thức kinh doanh trên em có cần đăng ký kinh doanh không? và nếu có thì em phải đăng ký loại hình kinh doanh nào ( kinh doanh cá thể hay doanh nghiệp? ) Mức phí ban đầu và thuế em phải đóng là bao nhiêu?

 Em có cần đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩm không? ( siro em mua từ cty khác, nếu cty này đã có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm rồi thì em có cần đăng ký nữa hay không? )

Việc em bán ở nhiều nơi như vậy thì em phải làm gì để không bị đối thủ cạnh tranh nhái mẫu mã và hình thức ? Em nghe nói phải đăng ký nhãn hiệu tại cục sở hữu trí tuệ có đúng không ạ? Vậy chi phí em phải trả là bao nhiêu?

Em xin chân thành cảm ơn. Mong sớm nhận được câu trả lời!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: