(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Mua phải hàng kém chất lượng
Người hỏi : Người dân     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: An Cơ, Châu Thành
Ngày hỏi: 12/11/2018 - 07 Giờ 48 phút     Ngày chuyển: 13/11/2018 - 07 Giờ 13 phút

Nội dung câu hỏi:

Ông Thái Văn Minh, một người trồng bông tại xã An Cơ, huyện Châu Thành đặt mua 8.000 chậu mủ nhựa trồng bông của một công ty ở TPHCM, nhưng lại mua lầm hàng kém chất lượng.Tổng số lượng chậu mủ mà người dân xã An Cơ đặt mua là 37.000 chậu, với tổng số tiền khoảng 130 triệu đồng. Nhưng khi sử dụng 1 thời gian ngắn, chậu mủ bị bể rách. 

Ông Minh đã liên hệ công ty và đề nghị công ty đổi chậu mủ khác. 

Qua sự việc này, người dân xã An Cơ mong muốn ngành chức năng có giải pháp nhằm tránh để nông dân mua phải hàng kém chất lượng

 

 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Công Thương     
Thời gian trả lời: 19/11/2018 - 08 Giờ 15 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Công Thương trả lời ông/bà như sau:

Thời gian qua nhìn chung các cơ sở sản xuất, kinh doanh đã thực hiện theo các quy định của pháp luật trong sản xuất, kinh doanh, tuy nhiên vẫn còn nhiều vi phạm về kinh doanh hàng hóa nhập lậu, hàng giả, hàng kém chất lượng, hàng hóa không đạt chất lượng so với quy chuẩn, tiêu chuẩn, vi phạm quy chế ghi nhãn hàng hóa, kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc xuất xứ, quá thời hạn sử dụng… Hiện nay, tình trạng hàng giả, hàng kém chất lượng, hàng nhập lậu không rõ nguồn gốc diễn ra rất phức tạp, tinh vi, đòi hỏi lực lượng chức năng phải thường xuyên tổ chức các cuộc kiểm tra, kiểm soát.

Thời gian tới, Sở Công Thương, Cục Quản lý thị trường cùng các lực lượng chức năng có liên quan thực hiện các giải pháp sau:

- Tiếp tục triển khai thực hiện đồng bộ có hiệu quả các giải pháp đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả theo chỉ đạo của Nghị quyết số 41/NQ-CP ngày 09/6/2015 của Chính phủ về việc đẩy mạnh công tác đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả trong tình hình mới; Chỉ thị số 30/CT-TTg ngày 30/9/2014 của Thủ tướng Chính phủ về việc tăng cường đấu tranh chống buôn lậu thuốc lá; tiếp tục thực hiện Đề án phòng, chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả tại các địa bàn, khu vực trọng điểm đến năm 2020.

- Tiếp tục tăng cường công tác phối hợp theo dõi nắm diễn biến tình hình thị trường, quản lý địa bàn đối với các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh; ngoài việc thanh tra, kiểm tra theo kế hoạch, đặc biệt tăng cường kiểm tra đột xuất để kịp thời phát hiện, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm.

- Tiếp tục tuyên truyền phổ biến pháp luật, thực hiện ký cam kết với các tổ chức, cá nhân không vi phạm các quy định của pháp luật trong sản xuất, kinh doanh. Phối hợp với các cơ quan thông tin truyền thông thường xuyên tuyên truyền, phổ biến sâu rộng đến các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh và người tiêu dùng hiểu các quy định của pháp luật về hàng giả, hàng kém chất lượng, hàng nhập lậu, không rõ nguồn gốc, các quy định về an toàn thực phẩm để góp phần hạn chế các hành vi vi phạm, đảm bảo quyền và lợi ích người tiêu dùng và cơ sở sản xuất, kinh doanh chân chính.

- Công khai tên, địa chỉ, sản phẩm của cơ sở vi phạm trên các phương tiện thông tin đại chúng, phê phán những tồn tại, yếu kém đồng thời biểu dương, khen thưởng các điển hình sản xuất, kinh doanh chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật.

Trân trọng!


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Mua phải hàng kém chất lượng
 Nội dung câu hỏi:

Ông Thái Văn Minh, một người trồng bông tại xã An Cơ, huyện Châu Thành đặt mua 8.000 chậu mủ nhựa trồng bông của một công ty ở TPHCM, nhưng lại mua lầm hàng kém chất lượng.Tổng số lượng chậu mủ mà người dân xã An Cơ đặt mua là 37.000 chậu, với tổng số tiền khoảng 130 triệu đồng. Nhưng khi sử dụng 1 thời gian ngắn, chậu mủ bị bể rách. 

Ông Minh đã liên hệ công ty và đề nghị công ty đổi chậu mủ khác. 

Qua sự việc này, người dân xã An Cơ mong muốn ngành chức năng có giải pháp nhằm tránh để nông dân mua phải hàng kém chất lượng

 

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Ông Thái Văn Minh, một người trồng bông tại xã An Cơ, huyện Châu Thành đặt mua 8.000 chậu mủ nhựa trồng bông của một công ty ở TPHCM, nhưng lại mua lầm hàng kém chất lượng.Tổng số lượng chậu mủ mà người dân xã An Cơ đặt mua là 37.000 chậu, với tổng số tiền khoảng 130 triệu đồng. Nhưng khi sử dụng 1 thời gian ngắn, chậu mủ bị bể rách. 

Ông Minh đã liên hệ công ty và đề nghị công ty đổi chậu mủ khác. 

Qua sự việc này, người dân xã An Cơ mong muốn ngành chức năng có giải pháp nhằm tránh để nông dân mua phải hàng kém chất lượng

 

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: