(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Hỏi về cửa hàng bán thực phẩm thịt heo xạch tại KP1, TT Tân Châu
Người hỏi : Nguyễn Ngọc Minh     Số điện thoại: 0907622722     Email: Nguyenngocminhtnvn@gmail.com     Địa chỉ: Thạnh Nghĩa, Tân Châu, Tây Ninh
Ngày hỏi: 10/06/2017 - 09 Giờ 17 phút     Ngày chuyển: 12/06/2017 - 08 Giờ 47 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi có thắc mắc muốn hỏi các đơn vị sau :

- phòng thú y huyện Tân Châu.

- ban quản lý chợ Tân Châu.

Vấn đề cần hỏi :

1. Cửa hàng bán thịt heo sạch trên địa bàn huyện Tân Châu có thực sự là thực phẩm sạch như thông tin tuyên truyền trên các đài phát thanh thông báo không? Trong khi tôi nhận xét thì bày bán trên vỉa hè không được che chắn ? Người bán k mặc đồng phục, bao tay? Thì theo nhận xét của người tiêu dùng như tôi thì vẫn chưa thực sự thuyết phục với cụm từ thực phẩm sạch.

2. Là sự xâm phạm quyền lợi giữa các tiểu thương đang buôn bán tại địa phận chợ Tân Châu trong khi các tiều thuơng muốn kinh doanh trên địa bàn phải tập trung vào chợ ( sẽ phát sinh ra nhiều chi phí thuê, sang nhượng kiot ) thế thì có thực sự công bằng với các tiểu thương đang kinh doanh trong chợ Tân Châu không?

Kiến nghĩ :

1. khi kinh doanh thực phẩm sạch trên thì nên bảo đảm vệ sinh ( kinh doanh trong nhà kính, có đầy đủ các thiết bị làm sạch như : máy khử mùi....) người bán hàng phải trong bị đồng phục ( áo, tạp dề..) chứ cứ cái cách quản lý và kinh doanh như hiện tại thì tôi thiết nghĩ thực phẩm sạch và thực phẩm bình thường có gì khác nhau? Mà còn xâm phạm lợi ích của các tiểu thương trong chợ.

2. Phòng thú y huyện Tân Châu cần quản lý chặt chẽ trong các vấn đề : nguồn gốc thực phẩm, nơi giết mổ hoặc nơi sơ chế... để kinh đưa thực phẩm sạch đến với người tiêu dùng.

Tôi xin chân thành cảm ơn.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Tân Châu     
Thời gian trả lời: 19/06/2017 - 10 Giờ 43 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

          Ủy ban nhân dân huyện Tân Châu xin trả lời, cụ thể như sau:

          Căn cứ vào luật thú y số 79/2015/QH13 ngày 19/6/2015 của Quốc Hội tại điều 72, mục 3, chương IV. Yêu cầu vệ sinh thú y đối với cơ sở kinh doanh sản phẩm động vật như sau:

           - Địa điểm kinh doanh bán hàng cố định và theo quy hoạch của chính quyền địa phương, nơi bán hàng đủ vệ sinh thú y.

          - Trang thiết bị, dụng cụ, nước đảm bảo yêu cầu vệ sinh thú y, mặt bàn chứa đựng bằng vật liệu không gỉ, không ảnh hưởng đến chất lượng SPĐV, định kỳ tiêu độc, khử trùng.

          - Bao gói đảm bảo vệ sinh, quần áo bảo hộ, tạp dề, giấy khám sức khỏe y tế của người bán.

          - Có dấu kiểm soát giết mổ trên thân thịt do cơ quan thú y đóng dấu.

          - Có biện pháp bảo quản SPĐV không bị nhiễm bẩn và biến chất, thịt, SPĐV không bị chích nước, hóa chất bảo quản.

          - Có biện pháp thu gom, xử lý nước thải, chất thải đảm bảo an toàn dịch bệnh và theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

          Vậy để quầy thịt đảm bảo VSATTP cần có đầy đủ những điều kiện trên.

          Việc kiểm tra chất lượng thịt heo, Trạm Chăn nuôi và Thú Y chịu trách nhiệm kiểm tra heo trước khi đưa vào giết mổ và kiểm soát giết mổ tại lò. Đồng thời phối hợp với đoàn liên ngành kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm (VSATTP) trên thớt thịt, khi phát hiện thịt không đảm bảo VSATTP thì lập biên bản kiến nghị xử lý theo quy định.

          Trong thời gian qua do giá thịt heo giảm mạnh, nên một số hộ chăn nuôi có buôn bán kinh doanh thịt heo. Hiện tại giải quyết khó khăn cho người dân trong thời gian này. Khi giá thịt ổn định mà vẫn còn tình trạng buôn bán tự phát xảy ra Ủy ban nhân dân huyện sẽ chỉ đạo các ban, ngành có liên quan kiểm tra xử lý nếu có vi phạm.  

          Hiện nay ở Tân Châu đã có 8 lò giết mổ tập trung tại địa bàn các xã như sau: Tân Hà, Tân Thành, Suối Ngô, Suối Dây, Tân Hưng, Tân Phú, Thạnh Đông và Tân Đông. Mọi cá nhân có nhu cầu giết mổ buôn bán thịt gia súc gia cầm đều phải đưa vào lò giết mổ tập trung tại các xã nêu trên. Tại đây, cán bộ thú y sẽ thực hiện việc kiểm soát giết mổ có đóng mộc dấu trên thân thịt trước khi cho xuất bán.

          Ủy ban nhân dân huyện trả lời nội dung phản ánh của công dân./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Hỏi về cửa hàng bán thực phẩm thịt heo xạch tại KP1, TT Tân Châu
 Nội dung câu hỏi:

Tôi có thắc mắc muốn hỏi các đơn vị sau :

- phòng thú y huyện Tân Châu.

- ban quản lý chợ Tân Châu.

Vấn đề cần hỏi :

1. Cửa hàng bán thịt heo sạch trên địa bàn huyện Tân Châu có thực sự là thực phẩm sạch như thông tin tuyên truyền trên các đài phát thanh thông báo không? Trong khi tôi nhận xét thì bày bán trên vỉa hè không được che chắn ? Người bán k mặc đồng phục, bao tay? Thì theo nhận xét của người tiêu dùng như tôi thì vẫn chưa thực sự thuyết phục với cụm từ thực phẩm sạch.

2. Là sự xâm phạm quyền lợi giữa các tiểu thương đang buôn bán tại địa phận chợ Tân Châu trong khi các tiều thuơng muốn kinh doanh trên địa bàn phải tập trung vào chợ ( sẽ phát sinh ra nhiều chi phí thuê, sang nhượng kiot ) thế thì có thực sự công bằng với các tiểu thương đang kinh doanh trong chợ Tân Châu không?

Kiến nghĩ :

1. khi kinh doanh thực phẩm sạch trên thì nên bảo đảm vệ sinh ( kinh doanh trong nhà kính, có đầy đủ các thiết bị làm sạch như : máy khử mùi....) người bán hàng phải trong bị đồng phục ( áo, tạp dề..) chứ cứ cái cách quản lý và kinh doanh như hiện tại thì tôi thiết nghĩ thực phẩm sạch và thực phẩm bình thường có gì khác nhau? Mà còn xâm phạm lợi ích của các tiểu thương trong chợ.

2. Phòng thú y huyện Tân Châu cần quản lý chặt chẽ trong các vấn đề : nguồn gốc thực phẩm, nơi giết mổ hoặc nơi sơ chế... để kinh đưa thực phẩm sạch đến với người tiêu dùng.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi có thắc mắc muốn hỏi các đơn vị sau :

- phòng thú y huyện Tân Châu.

- ban quản lý chợ Tân Châu.

Vấn đề cần hỏi :

1. Cửa hàng bán thịt heo sạch trên địa bàn huyện Tân Châu có thực sự là thực phẩm sạch như thông tin tuyên truyền trên các đài phát thanh thông báo không? Trong khi tôi nhận xét thì bày bán trên vỉa hè không được che chắn ? Người bán k mặc đồng phục, bao tay? Thì theo nhận xét của người tiêu dùng như tôi thì vẫn chưa thực sự thuyết phục với cụm từ thực phẩm sạch.

2. Là sự xâm phạm quyền lợi giữa các tiểu thương đang buôn bán tại địa phận chợ Tân Châu trong khi các tiều thuơng muốn kinh doanh trên địa bàn phải tập trung vào chợ ( sẽ phát sinh ra nhiều chi phí thuê, sang nhượng kiot ) thế thì có thực sự công bằng với các tiểu thương đang kinh doanh trong chợ Tân Châu không?

Kiến nghĩ :

1. khi kinh doanh thực phẩm sạch trên thì nên bảo đảm vệ sinh ( kinh doanh trong nhà kính, có đầy đủ các thiết bị làm sạch như : máy khử mùi....) người bán hàng phải trong bị đồng phục ( áo, tạp dề..) chứ cứ cái cách quản lý và kinh doanh như hiện tại thì tôi thiết nghĩ thực phẩm sạch và thực phẩm bình thường có gì khác nhau? Mà còn xâm phạm lợi ích của các tiểu thương trong chợ.

2. Phòng thú y huyện Tân Châu cần quản lý chặt chẽ trong các vấn đề : nguồn gốc thực phẩm, nơi giết mổ hoặc nơi sơ chế... để kinh đưa thực phẩm sạch đến với người tiêu dùng.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: