(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: TÌNH HÌNH ANTT VÀ VỆ SINH MÔI TRƯỜNG
Người hỏi : Cá nhân (đại diện cho tập thể các hộ kinh doanh ở      Số điện thoại:      Email: thusuong1956@yaqhoo.com.vn     Địa chỉ: chợ thành phố tây ninh
Ngày hỏi: 31/05/2015 - 21 Giờ 42 phút     Ngày chuyển: 01/06/2015 - 08 Giờ 21 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Chủ tịch UBND Thành phố Tây ninh

Tôi tên: Nguyễn Thị sương hiện đang kinh doanh ở chợ Thành phố Tây ninh

Hôm nay tôi xin đại diện cho bà con tiểu thương hiện đang buôn bán ở chợ thành phố Tây ninh. Chúng tôi xin Chủ tịch UBND Thành phố xem xét về tình hình chợ thành phố tây ninh không đảm bảo vệ sinh môi trường và không đảm bảo ANTT cụ thể là:

1- Mỗi tháng chúng tôi phải đóng tiền cho ban quản lý chợ là 32.000đ tiền vệ sinh nhưng tình trạng ghẹt cống đã làm cho mùi hôi thối bốc lên đặc biệt là khi trời mưa. chúng tôi đã nhiều lần yêu cầu ban quản lý chợ xử lý nhưng cho đến nay vẫn chưa giải quyết. Như vậy chúng tôi xin hỏi số tiền mà các hộ dân đã đóng Ban quản lý đã dùng vào việc gì?

2- mấy năm nay khu vực chợ luôn luôn kẹt xe vì các hộ kinh doanh buôn bán lấn chiếm hết đường đi, nhất là ở các tuyến đường xung quanh khu vực chợ. Trong nhà lồng chợ thì bị các hộ kinh doanh tự ý cất, cơi nới thêm thùng, lấn chiếm hết lối đi nhưng ban quản lý chợ không xử lý (như vậy có tiêu cực không?). chúng tôi buôn bán cũng hết sức hồi hộp vì khi chợ xảy ra cháy nổ thì xe chữa cháy không thể nào vào được, và cũng không có lối thoát. Kính xin đề nghị các cơ quan liên quan sớm giải quyết cho chúng tôi.

Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe đến gia đình Ông.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND Thành Phố Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 20/07/2015 - 11 Giờ 18 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Thực hiện chỉ đạo của UBND Thành phố, qua xem xét câu hỏi, Ban Quản lý chợ Thành phố trả lời câu hỏi của bạn như sau,

1. Về việc thu phí vệ sinh:
Theo Quyết định số 41/2014/QĐ-UBND  ngày 08/9/2014 của UBND tỉnh Tây Ninh về việc quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng tiền phí vệ sinh trên địa bàn tỉnh Tây Ninh. Việc quản lý và sử dụng phí vệ sinh tại Mục 1 Điều 5 của Quyết định này là: “Cơ quan thu phí vệ sinh được trích lại 10% tổng số tiền phí thu được để phục vụ cho việc thu phí. Số tiền phí còn lại 90% nộp ngân sách nhà nước huyện, thành phố để chi phục vụ cho công tác thu gom, xử lý rác thải”.
Tại Chợ Thành phố thu tiền vệ sinh 01 hộ kinh doanh là 32.000/tháng, đơn vị được giữ lại 10% để phục vụ cho việc thu phí và 90% còn lại nộp vào ngân sách Thành phố để thuê Công ty Cổ phần công trình Đô thị Tây Ninh mỗi ngày 01 lần vào buổi tối từ 19h30 ở khu vực chợ và 01 lần vào buổi sáng ở cửa Tây chợ với tổng số tiền là 8.300.000/tháng.
Ngoài ra vào dịp Lễ, Tết do số lượng rác tăng, Ban Quản lý chợ Thành phố đăng ký thêm phụ lục hợp đồng vận chuyển rác tăng chuyến với số tiền là 1.800.000/đợt Lễ, Tết.
Ban Quản lý chợ Thành phố  có tiếp nhận phản ánh của hộ kinh doanh về tình trạng nghẹt cống đã làm cho mùi hôi bốc lên nhưng do BQL chợ Thành phố phải khảo sát thực tế, lấy báo giá của các công ty vệ sinh có giá phù hợp nên thời gian tiến hành kéo dài mới thực hiện được.
Ngày 12/6/2015, BQL Chợ đã ký hợp đồng với Công ty Cổ phần công trình Đô thị Tây Ninh về việc nạo vét mương, vét bùn trong cống, giá trị hợp đồng là 12.000.000 (mười hai triệu đồng). Phần tiền này được phòng Tài chính – Kế hoạch Thành phố cho phép bù trừ vào phần nộp 90% tổng số tiền phí thu được vào ngân sách nhà nước.
Hiện nay tình trạng vệ sinh cống, mương xung quanh chợ Thành phố đã thông thoáng, sạch sẽ, đảm bảo vệ sinh môi trường cho các hộ kinh doanh.
2. Tình hình an ninh trât tự khu vực chợ Thành phố.
Hiện nay tình hình các hộ kinh doanh ở chợ đã quá tải. Mặt khác chợ Thành phố không có  khu vực tự sản, tự tiêu nên có một số hộ kinh doanh đã tràn xuống lòng lề đường để mua bán.
Ngày 10/7/2015, UBND Thành phố đã mở cuộc họp chuyên đề về việc “nhằm đánh giá thực trạng công tác xử lý việc mua bán lấn chiếm lòng lề đường, vỉa hè hiện nay trên địa bàn Thành phố, đề ra phương pháp quản lý hiệu quả trong công tác”. Ban Quản lý chợ Thành phố đã thực hiện chiến dịch giải tỏa các hộ kinh doanh mua bán lấn chiếm lòng, lề đường. Hiện nay tình trạng  mua bán đã ổn định trên lề đường khu vực Chợ trong các giờ cao điểm.
Các hộ kinh doanh trong nhà lồng Chợ đã tự ý cất, cơi nới thêm thùng , lấn chiếm hết lối đi, BQL Chợ đã thương xuyên dẹp, nhắc nhở các hộ kinh doanh nhưng các hộ kinh doanh đã có sự chuẩn bị để đối phó với BQL Chợ như khi đi kiểm tra thì rút, thu gọn lại. BQL Chợ sẽ tiến hành giải quyết dứt điểm tình trạng trong nhà lồng Chợ.

Trân trọng.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: TÌNH HÌNH ANTT VÀ VỆ SINH MÔI TRƯỜNG
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Chủ tịch UBND Thành phố Tây ninh

Tôi tên: Nguyễn Thị sương hiện đang kinh doanh ở chợ Thành phố Tây ninh

Hôm nay tôi xin đại diện cho bà con tiểu thương hiện đang buôn bán ở chợ thành phố Tây ninh. Chúng tôi xin Chủ tịch UBND Thành phố xem xét về tình hình chợ thành phố tây ninh không đảm bảo vệ sinh môi trường và không đảm bảo ANTT cụ thể là:

1- Mỗi tháng chúng tôi phải đóng tiền cho ban quản lý chợ là 32.000đ tiền vệ sinh nhưng tình trạng ghẹt cống đã làm cho mùi hôi thối bốc lên đặc biệt là khi trời mưa. chúng tôi đã nhiều lần yêu cầu ban quản lý chợ xử lý nhưng cho đến nay vẫn chưa giải quyết. Như vậy chúng tôi xin hỏi số tiền mà các hộ dân đã đóng Ban quản lý đã dùng vào việc gì?

2- mấy năm nay khu vực chợ luôn luôn kẹt xe vì các hộ kinh doanh buôn bán lấn chiếm hết đường đi, nhất là ở các tuyến đường xung quanh khu vực chợ. Trong nhà lồng chợ thì bị các hộ kinh doanh tự ý cất, cơi nới thêm thùng, lấn chiếm hết lối đi nhưng ban quản lý chợ không xử lý (như vậy có tiêu cực không?). chúng tôi buôn bán cũng hết sức hồi hộp vì khi chợ xảy ra cháy nổ thì xe chữa cháy không thể nào vào được, và cũng không có lối thoát. Kính xin đề nghị các cơ quan liên quan sớm giải quyết cho chúng tôi.

Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe đến gia đình Ông.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Chủ tịch UBND Thành phố Tây ninh

Tôi tên: Nguyễn Thị sương hiện đang kinh doanh ở chợ Thành phố Tây ninh

Hôm nay tôi xin đại diện cho bà con tiểu thương hiện đang buôn bán ở chợ thành phố Tây ninh. Chúng tôi xin Chủ tịch UBND Thành phố xem xét về tình hình chợ thành phố tây ninh không đảm bảo vệ sinh môi trường và không đảm bảo ANTT cụ thể là:

1- Mỗi tháng chúng tôi phải đóng tiền cho ban quản lý chợ là 32.000đ tiền vệ sinh nhưng tình trạng ghẹt cống đã làm cho mùi hôi thối bốc lên đặc biệt là khi trời mưa. chúng tôi đã nhiều lần yêu cầu ban quản lý chợ xử lý nhưng cho đến nay vẫn chưa giải quyết. Như vậy chúng tôi xin hỏi số tiền mà các hộ dân đã đóng Ban quản lý đã dùng vào việc gì?

2- mấy năm nay khu vực chợ luôn luôn kẹt xe vì các hộ kinh doanh buôn bán lấn chiếm hết đường đi, nhất là ở các tuyến đường xung quanh khu vực chợ. Trong nhà lồng chợ thì bị các hộ kinh doanh tự ý cất, cơi nới thêm thùng, lấn chiếm hết lối đi nhưng ban quản lý chợ không xử lý (như vậy có tiêu cực không?). chúng tôi buôn bán cũng hết sức hồi hộp vì khi chợ xảy ra cháy nổ thì xe chữa cháy không thể nào vào được, và cũng không có lối thoát. Kính xin đề nghị các cơ quan liên quan sớm giải quyết cho chúng tôi.

Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe đến gia đình Ông.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: