(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Xây nhà ở trên đất nông nghiệp và Nợ thuế?
Người hỏi : Nguyễn Thành Vinh     Số điện thoại:      Email: vinhkltn@gmail.com     Địa chỉ: Tân Châu, Tây Ninh
Ngày hỏi: 07/10/2014 - 16 Giờ 13 phút     Ngày chuyển: 08/10/2014 - 07 Giờ 47 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính chào Quý cơ quan!

Tôi tên là: Nguyễn Thành Vinh, Hiện 2 vợ chồng tôi đều là công chức cùng công tác tại Hạt Kiểm lâm RPH Dầu Tiếng thuộc Chi cục Kiểm lâm TN (ở Tân Châu, Tây Ninh), hiện nay vợ chồng tôi chưa có chỗ ở ổn định (đang ở tạm nhà tập thể cũ), nên cơ quan cấp trên có dự định hổ trợ xây nhà "mái ấm công đoàn" cho vợ chồng tôi. Tuy nhiên, do hoàn cảnh khó khăn, vợ chồng tôi chỉ vay mượn và đã mua được đất "loại đất Trồng cây lâu năm"thị trấn Tân Châu.

Vợ chồng tôi hiện nay rất khó khăn, không có điều kiện chuyển đổi đất nói trên sang đất thổ cư.

Vậy tôi xin hỏi, Nhà nước có chính sách gì về việc cho trường hợp của vợ chồng tôi được nợ thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất "từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở" hay không? Hoặc có chính sách gì cho vợ chồng tôi được xây nhà ở trên đất nông nghiệp này không? Vì hiện tại vợ chồng tôi tiền xây nhà ở còn không có khã năng huốn chi tiền để nộp thuế chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu có thì thủ tục như thế nào? và những cơ quan nào sẽ xem xét giải quyết?

Rất mong các cấp có thẩm quyền xem xét, tạo điều kiện để gia đình tôi được xây nhà "mái ấm công đoàn" ổn định chổ ở, yên tâm công tác.

Xin chân thành cám ơn! Kính chào!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Tân Châu     
Thời gian trả lời: 30/10/2014 - 20 Giờ 44 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Ủy ban nhân dân huyện trả lời câu hỏi của ông Nguyễn Thành Vinh như sau:

1. Hiện nay không có quy định pháp luật nào cho phép xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp. Do đó, các trường hợp xây nhà ở trên đất nông nghiệp là hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, tùy theo trường hợp cụ thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính (hành vi sử dụng đất không đúng mục đích).

2. Về việc nợ thuế chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở, đề nghị ông tham khảo quy định tại Điều 16 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất để xem mình có thuộc diện được ghi nợ tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng hay không. Về trình tự thủ tục thực hiện theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất.

Để được hướng dẫn cụ thể, đề nghị ông liên hệ Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất huyện Tân Châu.

Trân Trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Xây nhà ở trên đất nông nghiệp và Nợ thuế?
 Nội dung câu hỏi:

Kính chào Quý cơ quan!

Tôi tên là: Nguyễn Thành Vinh, Hiện 2 vợ chồng tôi đều là công chức cùng công tác tại Hạt Kiểm lâm RPH Dầu Tiếng thuộc Chi cục Kiểm lâm TN (ở Tân Châu, Tây Ninh), hiện nay vợ chồng tôi chưa có chỗ ở ổn định (đang ở tạm nhà tập thể cũ), nên cơ quan cấp trên có dự định hổ trợ xây nhà "mái ấm công đoàn" cho vợ chồng tôi. Tuy nhiên, do hoàn cảnh khó khăn, vợ chồng tôi chỉ vay mượn và đã mua được đất "loại đất Trồng cây lâu năm"thị trấn Tân Châu.

Vợ chồng tôi hiện nay rất khó khăn, không có điều kiện chuyển đổi đất nói trên sang đất thổ cư.

Vậy tôi xin hỏi, Nhà nước có chính sách gì về việc cho trường hợp của vợ chồng tôi được nợ thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất "từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở" hay không? Hoặc có chính sách gì cho vợ chồng tôi được xây nhà ở trên đất nông nghiệp này không? Vì hiện tại vợ chồng tôi tiền xây nhà ở còn không có khã năng huốn chi tiền để nộp thuế chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu có thì thủ tục như thế nào? và những cơ quan nào sẽ xem xét giải quyết?

Rất mong các cấp có thẩm quyền xem xét, tạo điều kiện để gia đình tôi được xây nhà "mái ấm công đoàn" ổn định chổ ở, yên tâm công tác.

Xin chân thành cám ơn! Kính chào!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính chào Quý cơ quan!

Tôi tên là: Nguyễn Thành Vinh, Hiện 2 vợ chồng tôi đều là công chức cùng công tác tại Hạt Kiểm lâm RPH Dầu Tiếng thuộc Chi cục Kiểm lâm TN (ở Tân Châu, Tây Ninh), hiện nay vợ chồng tôi chưa có chỗ ở ổn định (đang ở tạm nhà tập thể cũ), nên cơ quan cấp trên có dự định hổ trợ xây nhà "mái ấm công đoàn" cho vợ chồng tôi. Tuy nhiên, do hoàn cảnh khó khăn, vợ chồng tôi chỉ vay mượn và đã mua được đất "loại đất Trồng cây lâu năm"thị trấn Tân Châu.

Vợ chồng tôi hiện nay rất khó khăn, không có điều kiện chuyển đổi đất nói trên sang đất thổ cư.

Vậy tôi xin hỏi, Nhà nước có chính sách gì về việc cho trường hợp của vợ chồng tôi được nợ thuế khi chuyển mục đích sử dụng đất "từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở" hay không? Hoặc có chính sách gì cho vợ chồng tôi được xây nhà ở trên đất nông nghiệp này không? Vì hiện tại vợ chồng tôi tiền xây nhà ở còn không có khã năng huốn chi tiền để nộp thuế chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu có thì thủ tục như thế nào? và những cơ quan nào sẽ xem xét giải quyết?

Rất mong các cấp có thẩm quyền xem xét, tạo điều kiện để gia đình tôi được xây nhà "mái ấm công đoàn" ổn định chổ ở, yên tâm công tác.

Xin chân thành cám ơn! Kính chào!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: