(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Bất cập trong quy định tách thửa đất và chuyển mục đích sang thổ cư
Người hỏi : Thanh Mộc     Số điện thoại: 0833536396     Email:      Địa chỉ: Bình Minh, TP Tây Ninh
Ngày hỏi: 09/04/2021 - 16 Giờ 22 phút     Ngày chuyển: 09/04/2021 - 16 Giờ 34 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi cổng thông tin điện tử!

Tôi tên Thanh Mộc thấy có 1 số bất cập trong quy định tách thửa đất trên địa bàn tỉnh Tây Ninh.

Thứ 1: Tôi có lô đất ngang 22m x 50m dài ~= 1120m2 đất cây hằng năm 2 mặt tiền đường sỏi đỏ 5m, đường nhà nước từ xưa đến nay, vị trí đất tại ấp giồng tre, xã Bình Minh, thành phố Tây Ninh. Tôi muốn tách sổ cho mẹ tôi 10m, chị tôi 5m nhưng văn phòng đăng ký không chịu tách bảo là theo quyết định 28 không đủ điều kiện không tách được. 

Thử 2: Đất tôi hiện tại không phù hợp đất ở nên không chuyển mục đích sang đất thổ cư được. Tôi muốn đăng ký nhu cầu sử dụng đất của tôi sang năm sau lên thổ cư thì đăng ký ở đâu, tôi có liên hệ phòng tài nguyên thì được trả lời là dân không thể đăng ký, quy hoạch sử dụng đất là tỉnh ban hành hằng năm. Xin thử hỏi quy hoạch sử dụng đất có phải là khảo sát nhu cầu của người dân sử dụng vào mục đích gì hay không? đất chỗ tôi là cụm dân cư ở từ nào gần 30 năm nhưng chưa hộ nào được cấp thổ cư. cuộc sống đa số làm ruộng rẫy, trồng cao su nhưng nhu cầu ở cũng có tại sao không cho chúng tôi đăng ký nhu cầu sử dụng đất là đất ở để chúng tôi chuyển lên thổ cư để xây nhà ở. Những hộ nơi đây không có thổ cư phải xây dựng chui, không giấy phép. Rất mong chính quyền xem xét phần đăng ký nhu cầu sử dụng đất cho dân có nơi xây nhà ở.

Thứ 3: Tôi được biết theo quy định 28 về tách thửa đất thì bắt buộc phải chuyển hết 100% đất lên thổ cư, điều này quá bất cập. Như tôi có 1 mảnh đất tại phường 1, diện tích ngang 7m x 100m dài ~= 700m2. theo quy định thì tôi phải lên hết 700m2 thổ cư mới được xây nhà. Xin thử hỏi đất phường 1 tôi đi hỏi bên chi cục thuế thì báo 1.500.000 đồng/m2. tôi chuyển mục đích hết 700m2 ra 1 tỷ 50 triệu thì hỏi còn tiền đâu để xây nhà để ở, trong khi nhu cầu xây dựng nhà của tôi chỉ 120m2. Rất mong chính quyền các cấp xem xét điều khoản về quy định chuyển mục đích cho thỏa đáng.

Thứ 4: Đất phù hợp quy hoạch sử dụng đất là đất ở nhưng lại không phù hợp quy hoạch chung. Đất tôi mua năm  2018 phù hợp quy hoạch đất ở và lúc đó chuyển thổ cư được nhưng tôi chưa có tiền để chuyển mục đích sang đất thổ cư. năm nay 2021  tôi có tiền muốn chuyển đất tôi lên thổ cư thì phòng tài nguyên báo là đất không phù hợp quy hoạch chung không thể chuyển mục đích lên thổ cư được. Trong khi đất tôi mặt tiền đường nhựa 10m, gần trường học, dân cư ở đông đúc. Tại sao các cấp không xem xét là nhu cầu sử dụng và hiện trạng sử dụng mà áp dụng quy hoạch. Vậy quy hoạch sử dụng đất hằng năm ra để làm gì mà không áp dụng, đi áp dụng quy hoạch chung ra từ mấy năm trước đi áp dụng cho năm nay. Rất mong các cấp xem xét lại quy định chuyển mục đích sang đất thổ cư.

Rất mong hồi âm từ cổng thông tin điện tử. Tôi chân thành cảm ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Tài nguyên và Môi trường     
Thời gian trả lời: 20/04/2021 - 13 Giờ 21 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh có nhận được thư điện tử ngày 09/4/2021 của người hỏi Thanh Mộc về việc có được phép tách thửa đối với thửa đất có mục đích sử dụng là đất cây hàng năm, có kích thước cạnh chiều ngang 22m, kích thước cạnh chiều dài là 50m tách thành các thửa có kích thước cạnh chiều ngang 10m, kích thước cạnh chiều dài là 50m và có kích thước cạnh chiều ngang 5m, kích thước cạnh chiều dài là 50m. Đất ông phù hợp quy hoạch đất ở nhưng không phù hợp quy hoạch chung có được chuyển mục đích sử dụng sang đất ở hay không. Nếu không thể chuyển sang đất ở thì ông có được đăng ký nhu cầu quy hoạch đất của ông là đất ở trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm.

Qua xem xét, Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 6 Quyết định số 28/2020/QĐ-UBND ngày 27/7/2020 của UBND tỉnh Tây Ninh quy định tách thửa đối với đất nông nghiệp:

“Điều 6. Tách thửa đối với đất nông nghiệp

Thửa đất nông nghiệp mới được hình thành do tách thửa và thửa đất còn lại sau khi tách thửa có diện tích tối thiểu như sau:

1. Tại các phường: Diện tích đất tối thiểu là 300,0 m2 (Ba trăm mét vuông);

2. Tại các thị trấn: Diện tích đất tối thiểu là 500,0 m2 (Năm trăm mét vuông);

3. Tại các xã: Diện tích đất tối thiểu là 1.000,0 m2 (Một ngàn mét vuông).”

Căn cứ Điều 6 Quyết định số 28/2020/QĐ-UBND ngày 27/7/2020 của UBND tỉnh Tây Ninh quy định tách thửa đối với đất nông nghiệp thì nhu cầu tách thửa đất có diện tích (5x50)m2 và (10x50)m2 của người hỏi Thanh Mộc là chưa phù hợp.

Căn cứ Luật Đất đai năm 2013 việc tổ chức lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp huyện là do Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện, thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân là của Ủy ban nhân dân cấp huyện. Đề nghị người hỏi Thanh Mộc liên hệ Ủy ban nhân dân thành phố Tây Ninh để được hướng dẫn cụ thể.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Bất cập trong quy định tách thửa đất và chuyển mục đích sang thổ cư
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi cổng thông tin điện tử!

Tôi tên Thanh Mộc thấy có 1 số bất cập trong quy định tách thửa đất trên địa bàn tỉnh Tây Ninh.

Thứ 1: Tôi có lô đất ngang 22m x 50m dài ~= 1120m2 đất cây hằng năm 2 mặt tiền đường sỏi đỏ 5m, đường nhà nước từ xưa đến nay, vị trí đất tại ấp giồng tre, xã Bình Minh, thành phố Tây Ninh. Tôi muốn tách sổ cho mẹ tôi 10m, chị tôi 5m nhưng văn phòng đăng ký không chịu tách bảo là theo quyết định 28 không đủ điều kiện không tách được. 

Thử 2: Đất tôi hiện tại không phù hợp đất ở nên không chuyển mục đích sang đất thổ cư được. Tôi muốn đăng ký nhu cầu sử dụng đất của tôi sang năm sau lên thổ cư thì đăng ký ở đâu, tôi có liên hệ phòng tài nguyên thì được trả lời là dân không thể đăng ký, quy hoạch sử dụng đất là tỉnh ban hành hằng năm. Xin thử hỏi quy hoạch sử dụng đất có phải là khảo sát nhu cầu của người dân sử dụng vào mục đích gì hay không? đất chỗ tôi là cụm dân cư ở từ nào gần 30 năm nhưng chưa hộ nào được cấp thổ cư. cuộc sống đa số làm ruộng rẫy, trồng cao su nhưng nhu cầu ở cũng có tại sao không cho chúng tôi đăng ký nhu cầu sử dụng đất là đất ở để chúng tôi chuyển lên thổ cư để xây nhà ở. Những hộ nơi đây không có thổ cư phải xây dựng chui, không giấy phép. Rất mong chính quyền xem xét phần đăng ký nhu cầu sử dụng đất cho dân có nơi xây nhà ở.

Thứ 3: Tôi được biết theo quy định 28 về tách thửa đất thì bắt buộc phải chuyển hết 100% đất lên thổ cư, điều này quá bất cập. Như tôi có 1 mảnh đất tại phường 1, diện tích ngang 7m x 100m dài ~= 700m2. theo quy định thì tôi phải lên hết 700m2 thổ cư mới được xây nhà. Xin thử hỏi đất phường 1 tôi đi hỏi bên chi cục thuế thì báo 1.500.000 đồng/m2. tôi chuyển mục đích hết 700m2 ra 1 tỷ 50 triệu thì hỏi còn tiền đâu để xây nhà để ở, trong khi nhu cầu xây dựng nhà của tôi chỉ 120m2. Rất mong chính quyền các cấp xem xét điều khoản về quy định chuyển mục đích cho thỏa đáng.

Thứ 4: Đất phù hợp quy hoạch sử dụng đất là đất ở nhưng lại không phù hợp quy hoạch chung. Đất tôi mua năm  2018 phù hợp quy hoạch đất ở và lúc đó chuyển thổ cư được nhưng tôi chưa có tiền để chuyển mục đích sang đất thổ cư. năm nay 2021  tôi có tiền muốn chuyển đất tôi lên thổ cư thì phòng tài nguyên báo là đất không phù hợp quy hoạch chung không thể chuyển mục đích lên thổ cư được. Trong khi đất tôi mặt tiền đường nhựa 10m, gần trường học, dân cư ở đông đúc. Tại sao các cấp không xem xét là nhu cầu sử dụng và hiện trạng sử dụng mà áp dụng quy hoạch. Vậy quy hoạch sử dụng đất hằng năm ra để làm gì mà không áp dụng, đi áp dụng quy hoạch chung ra từ mấy năm trước đi áp dụng cho năm nay. Rất mong các cấp xem xét lại quy định chuyển mục đích sang đất thổ cư.

Rất mong hồi âm từ cổng thông tin điện tử. Tôi chân thành cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi cổng thông tin điện tử!

Tôi tên Thanh Mộc thấy có 1 số bất cập trong quy định tách thửa đất trên địa bàn tỉnh Tây Ninh.

Thứ 1: Tôi có lô đất ngang 22m x 50m dài ~= 1120m2 đất cây hằng năm 2 mặt tiền đường sỏi đỏ 5m, đường nhà nước từ xưa đến nay, vị trí đất tại ấp giồng tre, xã Bình Minh, thành phố Tây Ninh. Tôi muốn tách sổ cho mẹ tôi 10m, chị tôi 5m nhưng văn phòng đăng ký không chịu tách bảo là theo quyết định 28 không đủ điều kiện không tách được. 

Thử 2: Đất tôi hiện tại không phù hợp đất ở nên không chuyển mục đích sang đất thổ cư được. Tôi muốn đăng ký nhu cầu sử dụng đất của tôi sang năm sau lên thổ cư thì đăng ký ở đâu, tôi có liên hệ phòng tài nguyên thì được trả lời là dân không thể đăng ký, quy hoạch sử dụng đất là tỉnh ban hành hằng năm. Xin thử hỏi quy hoạch sử dụng đất có phải là khảo sát nhu cầu của người dân sử dụng vào mục đích gì hay không? đất chỗ tôi là cụm dân cư ở từ nào gần 30 năm nhưng chưa hộ nào được cấp thổ cư. cuộc sống đa số làm ruộng rẫy, trồng cao su nhưng nhu cầu ở cũng có tại sao không cho chúng tôi đăng ký nhu cầu sử dụng đất là đất ở để chúng tôi chuyển lên thổ cư để xây nhà ở. Những hộ nơi đây không có thổ cư phải xây dựng chui, không giấy phép. Rất mong chính quyền xem xét phần đăng ký nhu cầu sử dụng đất cho dân có nơi xây nhà ở.

Thứ 3: Tôi được biết theo quy định 28 về tách thửa đất thì bắt buộc phải chuyển hết 100% đất lên thổ cư, điều này quá bất cập. Như tôi có 1 mảnh đất tại phường 1, diện tích ngang 7m x 100m dài ~= 700m2. theo quy định thì tôi phải lên hết 700m2 thổ cư mới được xây nhà. Xin thử hỏi đất phường 1 tôi đi hỏi bên chi cục thuế thì báo 1.500.000 đồng/m2. tôi chuyển mục đích hết 700m2 ra 1 tỷ 50 triệu thì hỏi còn tiền đâu để xây nhà để ở, trong khi nhu cầu xây dựng nhà của tôi chỉ 120m2. Rất mong chính quyền các cấp xem xét điều khoản về quy định chuyển mục đích cho thỏa đáng.

Thứ 4: Đất phù hợp quy hoạch sử dụng đất là đất ở nhưng lại không phù hợp quy hoạch chung. Đất tôi mua năm  2018 phù hợp quy hoạch đất ở và lúc đó chuyển thổ cư được nhưng tôi chưa có tiền để chuyển mục đích sang đất thổ cư. năm nay 2021  tôi có tiền muốn chuyển đất tôi lên thổ cư thì phòng tài nguyên báo là đất không phù hợp quy hoạch chung không thể chuyển mục đích lên thổ cư được. Trong khi đất tôi mặt tiền đường nhựa 10m, gần trường học, dân cư ở đông đúc. Tại sao các cấp không xem xét là nhu cầu sử dụng và hiện trạng sử dụng mà áp dụng quy hoạch. Vậy quy hoạch sử dụng đất hằng năm ra để làm gì mà không áp dụng, đi áp dụng quy hoạch chung ra từ mấy năm trước đi áp dụng cho năm nay. Rất mong các cấp xem xét lại quy định chuyển mục đích sang đất thổ cư.

Rất mong hồi âm từ cổng thông tin điện tử. Tôi chân thành cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: