(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Thắc mắc về hành vi vi phạm trong dự án đào ao nuôi thuỷ sản ở xã Long Chữ.
Người hỏi : Đinh Văn Sang     Số điện thoại: 0395288822     Email:      Địa chỉ: 907, Long Giao, Long Chữ, Bến Cầu, Tây Ninh
Ngày hỏi: 16/06/2020 - 23 Giờ 12 phút     Ngày chuyển: 17/06/2020 - 14 Giờ 00 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính chào bộ phận quản lý Cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh.

Tôi tên là Đinh Văn Sang

Sinh năm: 09/12/1997

Số điện thoại liên lạc: 0395.288.822

Email: dvsynth@gmail.com

Địa chỉ thường trú: 907, ấp Long Giao, xã Long Chữ, huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh.

Hiện tại tôi có 1 số vấn đề sau cần sự giúp đỡ của quý ban ngành.

 

 

Vào ngày 16/04/2020 tôi có đặt câu hỏi trên cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh với nội dung “Mốc và vận chuyển đất đi nơi khác có vi phạm pháp luật?”.

Ngày 21/04/2020 tôi nhận được câu trả lời từ Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Tây Ninh. Trong câu trả lời có ghi “Trong quá trình đào ao nuôi trồng thủy sản, ông Huỳnh Thanh Nhân không được vận chuyển đất ra ngoài.”

(Link câu trả lời chi tiết: https://hoidap.tayninh.gov.vn/ChiTietHoiDapTT.aspx?id=7431).

Theo như câu trả lời trên thì chủ dự án không được vận chuyển đất ra khỏi khu vực, nếu phát hiện tình trạng vi phạm thì báo cho UBND xã Long Chữ, UBND huyện Bến Cầu để giải quyết. Tuy nhiên đến ngày 13/06/2020 tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn hoạt động. Ngay lúc đó gia đình tôi có báo cho cán bộ xã để xử lý. Và cán bộ cũng đã xuống khu vực. Tuy nhiên sau khi các cán bộ xã về thì tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn diễn ra như bình thường. Trong ngày 15/05/2020 gia đình tôi có làm đơn tố cao lên UBND xã, tuy nhiên cán bộ trên UBND từ chối không nhận đơn và cũng không có văn bản thông báo lý do từ chối, chỉ nói miệng rằng dự án được phép vận chuyển đất ra khu vực. Trong ngày hôm đó gia đình tôi đã xuống UBND huyện Bến Cầu để báo cáo lại sự việc.

Các cán bộ huyện có gọi về các các bộ xã và sau đó kêu gia đình tôi về xã nộp lại.

 

Trên là trình bày về vấn đề tôi gặp phải. Còn sau đây là các câu hỏi nhờ quý cơ quan giải đáp giúp tôi.

 

Câu 1: Tôi không biết việc xử lý như vậy của các cơ quan đã hợp lý chưa?

Vì nếu mỗi lần tố cáo ở xã bị từ chối rồi đem xuống huyện rồi về xã mới nhận thì rất tốn thời gian và nguồn lực của người dân.

 

Câu 2: Làm thế nào để tôi có thể giải quyết tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực của dự án đào ao nuôi trồng thuỷ sản của ông Huỳnh Thanh Nhân một cách hiệu quả.

Sự việc này làm ảnh hưởng đến rất nhiều đến gia đình tôi:

Đầu tiên là ảnh hưởng đến tâm lý gia đình tôi vì cứ mãi lo lắng vấn đề sụp đất trong mùa mưa này.

Thứ hai là ảnh hưởng đến thu nhập của gia đình vì phải có thành viên ở nhà để theo dõi hành vi này.

Câu 3: Theo như giấy các giấy tờ liên quan đến thửa đất này thì năm 2009 ông Huỳnh Thanh Nhân có xin phép hạ thấp mặt bằng xuống 1.5 m và được UBND huyện cho phép. Tuy nhiên trong suốt thời gian từ 2009 đến 2017 thử đất trên hoàn toàn bỏ hoang, như vậy là rất lãng phí tài nguyên đất. Tôi không hiểu vì lý do gì mà UBND huyện Bến Cầu vào năm 2017 lại tiếp tục cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi mà trong 7 năm vừa qua chủ sở hữu đất không tận dụng quỷ đất. Họ hạ thấp xuống 1.5 m bỏ hoang trong hơn 7 năm rồi thành đất hoang và được cho phép chuyển mục đích như vậy thì có đúng với pháp luật không?

Trên là vấn đề tôi gặp phải rất mong sớm nhận được hồi âm từ quý cơ quan ban ngành.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Bến Cầu     
Thời gian trả lời: 24/06/2020 - 08 Giờ 53 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

File đính kèm


Đính kèmFile đính kèm

Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Thắc mắc về hành vi vi phạm trong dự án đào ao nuôi thuỷ sản ở xã Long Chữ.
 Nội dung câu hỏi:

Kính chào bộ phận quản lý Cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh.

Tôi tên là Đinh Văn Sang

Sinh năm: 09/12/1997

Số điện thoại liên lạc: 0395.288.822

Email: dvsynth@gmail.com

Địa chỉ thường trú: 907, ấp Long Giao, xã Long Chữ, huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh.

Hiện tại tôi có 1 số vấn đề sau cần sự giúp đỡ của quý ban ngành.

 

 

Vào ngày 16/04/2020 tôi có đặt câu hỏi trên cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh với nội dung “Mốc và vận chuyển đất đi nơi khác có vi phạm pháp luật?”.

Ngày 21/04/2020 tôi nhận được câu trả lời từ Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Tây Ninh. Trong câu trả lời có ghi “Trong quá trình đào ao nuôi trồng thủy sản, ông Huỳnh Thanh Nhân không được vận chuyển đất ra ngoài.”

(Link câu trả lời chi tiết: https://hoidap.tayninh.gov.vn/ChiTietHoiDapTT.aspx?id=7431).

Theo như câu trả lời trên thì chủ dự án không được vận chuyển đất ra khỏi khu vực, nếu phát hiện tình trạng vi phạm thì báo cho UBND xã Long Chữ, UBND huyện Bến Cầu để giải quyết. Tuy nhiên đến ngày 13/06/2020 tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn hoạt động. Ngay lúc đó gia đình tôi có báo cho cán bộ xã để xử lý. Và cán bộ cũng đã xuống khu vực. Tuy nhiên sau khi các cán bộ xã về thì tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn diễn ra như bình thường. Trong ngày 15/05/2020 gia đình tôi có làm đơn tố cao lên UBND xã, tuy nhiên cán bộ trên UBND từ chối không nhận đơn và cũng không có văn bản thông báo lý do từ chối, chỉ nói miệng rằng dự án được phép vận chuyển đất ra khu vực. Trong ngày hôm đó gia đình tôi đã xuống UBND huyện Bến Cầu để báo cáo lại sự việc.

Các cán bộ huyện có gọi về các các bộ xã và sau đó kêu gia đình tôi về xã nộp lại.

 

Trên là trình bày về vấn đề tôi gặp phải. Còn sau đây là các câu hỏi nhờ quý cơ quan giải đáp giúp tôi.

 

Câu 1: Tôi không biết việc xử lý như vậy của các cơ quan đã hợp lý chưa?

Vì nếu mỗi lần tố cáo ở xã bị từ chối rồi đem xuống huyện rồi về xã mới nhận thì rất tốn thời gian và nguồn lực của người dân.

 

Câu 2: Làm thế nào để tôi có thể giải quyết tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực của dự án đào ao nuôi trồng thuỷ sản của ông Huỳnh Thanh Nhân một cách hiệu quả.

Sự việc này làm ảnh hưởng đến rất nhiều đến gia đình tôi:

Đầu tiên là ảnh hưởng đến tâm lý gia đình tôi vì cứ mãi lo lắng vấn đề sụp đất trong mùa mưa này.

Thứ hai là ảnh hưởng đến thu nhập của gia đình vì phải có thành viên ở nhà để theo dõi hành vi này.

Câu 3: Theo như giấy các giấy tờ liên quan đến thửa đất này thì năm 2009 ông Huỳnh Thanh Nhân có xin phép hạ thấp mặt bằng xuống 1.5 m và được UBND huyện cho phép. Tuy nhiên trong suốt thời gian từ 2009 đến 2017 thử đất trên hoàn toàn bỏ hoang, như vậy là rất lãng phí tài nguyên đất. Tôi không hiểu vì lý do gì mà UBND huyện Bến Cầu vào năm 2017 lại tiếp tục cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi mà trong 7 năm vừa qua chủ sở hữu đất không tận dụng quỷ đất. Họ hạ thấp xuống 1.5 m bỏ hoang trong hơn 7 năm rồi thành đất hoang và được cho phép chuyển mục đích như vậy thì có đúng với pháp luật không?

Trên là vấn đề tôi gặp phải rất mong sớm nhận được hồi âm từ quý cơ quan ban ngành.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính chào bộ phận quản lý Cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh.

Tôi tên là Đinh Văn Sang

Sinh năm: 09/12/1997

Số điện thoại liên lạc: 0395.288.822

Email: dvsynth@gmail.com

Địa chỉ thường trú: 907, ấp Long Giao, xã Long Chữ, huyện Bến Cầu, tỉnh Tây Ninh.

Hiện tại tôi có 1 số vấn đề sau cần sự giúp đỡ của quý ban ngành.

 

 

Vào ngày 16/04/2020 tôi có đặt câu hỏi trên cổng hỏi đáp trực tuyến tỉnh Tây Ninh với nội dung “Mốc và vận chuyển đất đi nơi khác có vi phạm pháp luật?”.

Ngày 21/04/2020 tôi nhận được câu trả lời từ Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Tây Ninh. Trong câu trả lời có ghi “Trong quá trình đào ao nuôi trồng thủy sản, ông Huỳnh Thanh Nhân không được vận chuyển đất ra ngoài.”

(Link câu trả lời chi tiết: https://hoidap.tayninh.gov.vn/ChiTietHoiDapTT.aspx?id=7431).

Theo như câu trả lời trên thì chủ dự án không được vận chuyển đất ra khỏi khu vực, nếu phát hiện tình trạng vi phạm thì báo cho UBND xã Long Chữ, UBND huyện Bến Cầu để giải quyết. Tuy nhiên đến ngày 13/06/2020 tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn hoạt động. Ngay lúc đó gia đình tôi có báo cho cán bộ xã để xử lý. Và cán bộ cũng đã xuống khu vực. Tuy nhiên sau khi các cán bộ xã về thì tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực vẫn diễn ra như bình thường. Trong ngày 15/05/2020 gia đình tôi có làm đơn tố cao lên UBND xã, tuy nhiên cán bộ trên UBND từ chối không nhận đơn và cũng không có văn bản thông báo lý do từ chối, chỉ nói miệng rằng dự án được phép vận chuyển đất ra khu vực. Trong ngày hôm đó gia đình tôi đã xuống UBND huyện Bến Cầu để báo cáo lại sự việc.

Các cán bộ huyện có gọi về các các bộ xã và sau đó kêu gia đình tôi về xã nộp lại.

 

Trên là trình bày về vấn đề tôi gặp phải. Còn sau đây là các câu hỏi nhờ quý cơ quan giải đáp giúp tôi.

 

Câu 1: Tôi không biết việc xử lý như vậy của các cơ quan đã hợp lý chưa?

Vì nếu mỗi lần tố cáo ở xã bị từ chối rồi đem xuống huyện rồi về xã mới nhận thì rất tốn thời gian và nguồn lực của người dân.

 

Câu 2: Làm thế nào để tôi có thể giải quyết tình trạng vận chuyển đất ra khỏi khu vực của dự án đào ao nuôi trồng thuỷ sản của ông Huỳnh Thanh Nhân một cách hiệu quả.

Sự việc này làm ảnh hưởng đến rất nhiều đến gia đình tôi:

Đầu tiên là ảnh hưởng đến tâm lý gia đình tôi vì cứ mãi lo lắng vấn đề sụp đất trong mùa mưa này.

Thứ hai là ảnh hưởng đến thu nhập của gia đình vì phải có thành viên ở nhà để theo dõi hành vi này.

Câu 3: Theo như giấy các giấy tờ liên quan đến thửa đất này thì năm 2009 ông Huỳnh Thanh Nhân có xin phép hạ thấp mặt bằng xuống 1.5 m và được UBND huyện cho phép. Tuy nhiên trong suốt thời gian từ 2009 đến 2017 thử đất trên hoàn toàn bỏ hoang, như vậy là rất lãng phí tài nguyên đất. Tôi không hiểu vì lý do gì mà UBND huyện Bến Cầu vào năm 2017 lại tiếp tục cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi mà trong 7 năm vừa qua chủ sở hữu đất không tận dụng quỷ đất. Họ hạ thấp xuống 1.5 m bỏ hoang trong hơn 7 năm rồi thành đất hoang và được cho phép chuyển mục đích như vậy thì có đúng với pháp luật không?

Trên là vấn đề tôi gặp phải rất mong sớm nhận được hồi âm từ quý cơ quan ban ngành.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: