(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Website thông tin do cá nhân thành lập có phải đăng ký cấp phép hay không?
Người hỏi : Business Style     Số điện thoại:      Email: advbstyle@gmail.com     Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 17/07/2019 - 09 Giờ 44 phút     Ngày chuyển: 17/07/2019 - 15 Giờ 08 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi có thành lập 1 website (Bstyle.vn) nội dung liên quan đến kiến thức về kinh doanh, tài chính, đầu tư. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể là cá nhân lập website như vậy thì có phải thông báo với Bộ Công thương không hoặc phải xin giấy phép gì không? Chân thành cảm ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Công Thương     
Thời gian trả lời: 23/07/2019 - 08 Giờ 31 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Công Thương trả lời ông/bà như sau:

Theo Khoản 2 Điều 23 Luật Công nghệ thông tin ngày 29 tháng 6 năm 2006 quy định: Tổ chức, cá nhân sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” khi thiết lập trang thông tin điện tử không cần thông báo với Bộ Bưu chính, Viễn thông. Tổ chức, cá nhân khi thiết lập trang thông tin điện tử không sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” phải thông báo trên môi trường mạng với Bộ Bưu chính, Viễn thông những thông tin sau đây:

a) Tên tổ chức ghi trong quyết định thành lập, giấy phép hoạt động, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép mở văn phòng đại diện; tên cá nhân;

b) Số, ngày cấp, nơi cấp chứng minh thư nhân dân hoặc số, ngày cấp, nơi cấp hộ chiếu của cá nhân;

c) Địa chỉ trụ sở chính của tổ chức hoặc nơi thường trú của cá nhân;

d) Số điện thoại, số fax, địa chỉ thư điện tử;

đ) Các tên miền đã đăng ký.    

Như vậy, ông/bà lập website bstyle.vn sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” khi thiết lập trang thông tin điện tử không cần thông báo với Bộ Bưu chính không cần thông báo với Bộ Bưu chính Viễn thông (hiện nay là Bộ Thông tin và Truyền thông).

Theo Khoản 8 Điều 3 Chương 1 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP quy định: Website thương mại điện tử là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.

Theo Khoản 1 Điều 53 Chương 4 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP quy định: Thương nhân, tổ chức, cá nhân thiết lập website thương mại điện tử bán hàng phải thông báo với Bộ Công Thương thông qua công cụ thông báo trực tuyến trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử.

Website có nội dung liên quan đến kiến thức về kinh doanh, tài chính, đầu tư của ông/bà không nhằm mục đích mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ cho khách hàng thì website của ông/bà không phải là website thương mại điện tử. Vì vậy, ông/bà không cần phải thông báo Bộ Công Thương.

Trân trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Website thông tin do cá nhân thành lập có phải đăng ký cấp phép hay không?
 Nội dung câu hỏi:

Tôi có thành lập 1 website (Bstyle.vn) nội dung liên quan đến kiến thức về kinh doanh, tài chính, đầu tư. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể là cá nhân lập website như vậy thì có phải thông báo với Bộ Công thương không hoặc phải xin giấy phép gì không? Chân thành cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi có thành lập 1 website (Bstyle.vn) nội dung liên quan đến kiến thức về kinh doanh, tài chính, đầu tư. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể là cá nhân lập website như vậy thì có phải thông báo với Bộ Công thương không hoặc phải xin giấy phép gì không? Chân thành cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: