(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Hỏi về thục tục, điều kiện để được chuyển đổi mục đích đất ở
Người hỏi : Cá nhân     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ:
Ngày hỏi: 06/01/2019 - 09 Giờ 46 phút     Ngày chuyển: 07/01/2019 - 07 Giờ 38 phút
Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Quý cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn và kiểm tra giúp người dân chúng tôi.

Tôi có người quen cần sang nhượng 2 lô đất cho tôi 

Thửa đất số: 194, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 332,5 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Thửa đất số: 195, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 325 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Đất nằm trên đường mặt tiền 786,  đất này bạc màu, không thể trồng lúa, đã bị bỏ hoang trên 15 năm. Diện tích đất nhỏ nên không thể canh tác trồng lúa. Hiện nay có đắp mô trồng thử nghiệm vài cây dừa, chưa biết được dừa có sống được hay không.

 

Cho tôi hỏi:

- Nếu tôi có nhu cầu xin chuyển sang đất thổ cư được không?

- Nếu được thì tôi cần phải làm những thủ tục nào? Liên hệ ở đâu để làm thủ tục?

- Giá chuyển đổi mục đích sử dụng là khoản bao nhiêu tiền 1 m2

 

Rất cám ơn quý cơ quan đã giúp đỡ cho người dân chúng tôi.

 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Châu Thành     
Thời gian trả lời: 07/01/2019 - 09 Giờ 26 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá
Nội dung câu trả lời:

UBND huyện Châu Thành trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 có quy định cá biệt về trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất của đất trồng lúa là “chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng  thủy sản nước mặn, đất làm muối
 
Căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 134 Luật đất đai năm 2013 có quy định: “Nhà nước có chính sách bảo vệ đất trồng lúa, hạn chế chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp…”
 
Do vậy, việc chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp sẽ được cho vào diện hạn chế. Việc hạn chế này được Nhà nước kiểm soát để xem xét thẩm định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đấttheo quy định tại đoạn 2 Khoản 2 Điều 44 Luật đất đai năm 2013 : “Trong trường hợp cần thiết, Hội đồng thẩm định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tổ chức kiểm tra, khảo sát thực địa các khu vực dự kiến chuyển mục đích sử dụng đất, đặc biệt là việc chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng
 Tại Khoản 1 Điều 52 Luật đất đai năm 2013 có quy định về căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là "kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt"
 Vì thế, việc chuyển mục đích đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp phải cần có quy hoạch sử dụng đất mà đã có kế hoạch sử dụng đất buộc chuyển đổi  thì mới  được chuyển đổi theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của Nhà nước.

Như vậy trường hợp của ông/bà không thể chuyển mục đích sử dụng đất từ đất LUK sang ONT


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Hỏi về thục tục, điều kiện để được chuyển đổi mục đích đất ở
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Quý cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn và kiểm tra giúp người dân chúng tôi.

Tôi có người quen cần sang nhượng 2 lô đất cho tôi 

Thửa đất số: 194, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 332,5 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Thửa đất số: 195, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 325 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Đất nằm trên đường mặt tiền 786,  đất này bạc màu, không thể trồng lúa, đã bị bỏ hoang trên 15 năm. Diện tích đất nhỏ nên không thể canh tác trồng lúa. Hiện nay có đắp mô trồng thử nghiệm vài cây dừa, chưa biết được dừa có sống được hay không.

 

Cho tôi hỏi:

- Nếu tôi có nhu cầu xin chuyển sang đất thổ cư được không?

- Nếu được thì tôi cần phải làm những thủ tục nào? Liên hệ ở đâu để làm thủ tục?

- Giá chuyển đổi mục đích sử dụng là khoản bao nhiêu tiền 1 m2

 

Rất cám ơn quý cơ quan đã giúp đỡ cho người dân chúng tôi.

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Quý cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn và kiểm tra giúp người dân chúng tôi.

Tôi có người quen cần sang nhượng 2 lô đất cho tôi 

Thửa đất số: 194, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 332,5 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Thửa đất số: 195, tờ bản đồ số 29, Địa chỉ: ấp Thanh trung, xã Thanh Điền, Huyện châu thành, tỉnh Tây Ninh. Diện tích 325 m2. Mục đích sử dụng: Đất trồng lúa nước còn lại (LUK).

Đất nằm trên đường mặt tiền 786,  đất này bạc màu, không thể trồng lúa, đã bị bỏ hoang trên 15 năm. Diện tích đất nhỏ nên không thể canh tác trồng lúa. Hiện nay có đắp mô trồng thử nghiệm vài cây dừa, chưa biết được dừa có sống được hay không.

 

Cho tôi hỏi:

- Nếu tôi có nhu cầu xin chuyển sang đất thổ cư được không?

- Nếu được thì tôi cần phải làm những thủ tục nào? Liên hệ ở đâu để làm thủ tục?

- Giá chuyển đổi mục đích sử dụng là khoản bao nhiêu tiền 1 m2

 

Rất cám ơn quý cơ quan đã giúp đỡ cho người dân chúng tôi.

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: