(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: học sinh tiểu học có bắt buộc mua bảo hiểm thân thể không
Người hỏi : cá nhân     Số điện thoại:      Email: nguyenhong@yahoo.com     Địa chỉ: phường 2 thành phố Tây Ninh
Ngày hỏi: 12/08/2015 - 10 Giờ 34 phút     Ngày chuyển: 12/08/2015 - 15 Giờ 22 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Sở giáo dục và Đào tạo tỉnh Tây Ninh

Vào ngày 11/8/2015 tôi đi đóng tiền học phí vào đầu năm học mới cho con tôi tại trường tiểu học Kim đồng. trong phần thu có nội dung thu bảo hiểm thân thể một năm là 70.000 đồng. tôi có hỏi cô thu tiền tôi không mua bảo hiểm thân thể cho con tôi có được không vì tôi có mua ở cơ quan cho cháu luôn rồi. có thu tiền nói không được đây là quy định của nhà trường bắt buộc phải mua. như vậy có đúng không? theo tôi được biết thì chỉ có BHYT, BHXH bắt buộc phải mua thôi, còn bảo hiểm thân thể có bắt buộc phải mua không? mong sớm nhận được câu trả lời.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Giáo dục và Đào tạo     
Thời gian trả lời: 13/08/2015 - 15 Giờ 30 phút
Đánh giá câu trả lời:     3 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Phòng Giáo dục Tiểu học trả lời câu hỏi của Quý phụ huynh như sau:

    - Căn cứ điểm b khoản 4 Điều 12; điểm i khoản 1 Điều 13 Luật sửa đổi một số điều của Luật Bảo hiểm y tế đã được Quốc Hội thông qua ngày 13 tháng 6 năm 2014 và có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015;

    - Căn cứ Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội đã được Quốc hội khóa XI, kỳ họp thứ 9 thông qua ngày 29 tháng 6 năm 2006.

    Như vậy, học sinh tiểu học thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế bắt buộc và học sinh tiểu học không thuộc đối tượng áp dụng đối với Luật bảo hiểm xã hội cũng như không bắt buộc tham gia đối với Bảo hiểm thân thể.

    Bên cạnh đó, qua trao đổi xác minh, thầy Võ Hồng Châu – Hiệu trưởng trường Tiểu học Kim Đồng, phường 2, thành phố Tây Ninh đã trả lời như sau:

    Tại Hội nghị cha mẹ học sinh lớp 1 năm học 2015 – 2016, diễn ra vào lúc 7 giờ 30 phút ngày 30 tháng 7 năm 2015, do thầy Võ Hồng Châu chủ trì cùng với sự tham dự của Ban đại diện cha mẹ học sinh (năm học 2014 – 2015) và toàn thể cha mẹ học sinh lớp 1 mới xét tuyển. Hội nghị đã thống nhất Bảo hiểm y tế là loại hình bảo hiểm bắt buộc theo quy định; Bảo hiểm thân thể học sinh là loại hình bảo hiểm tự nguyện với mức giá 70.000đ/học sinh/năm.

    Do có sự giải thích chưa rõ ràng từ phía nhân viên thu tiền nên đã gây sự hiểu nhầm từ phía cha mẹ học sinh.

    Bảo hiểm thân thể học sinh là loại hình bảo hiểm tự nguyện. Phụ huynh nào có nhu cầu mua Bảo hiểm thân thể cho con em mình thì mua trực tiếp từ các công ty bảo hiểm, hoặc nếu mua tập trung, nhà trường sẽ phụ trách thu hộ./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: học sinh tiểu học có bắt buộc mua bảo hiểm thân thể không
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Sở giáo dục và Đào tạo tỉnh Tây Ninh

Vào ngày 11/8/2015 tôi đi đóng tiền học phí vào đầu năm học mới cho con tôi tại trường tiểu học Kim đồng. trong phần thu có nội dung thu bảo hiểm thân thể một năm là 70.000 đồng. tôi có hỏi cô thu tiền tôi không mua bảo hiểm thân thể cho con tôi có được không vì tôi có mua ở cơ quan cho cháu luôn rồi. có thu tiền nói không được đây là quy định của nhà trường bắt buộc phải mua. như vậy có đúng không? theo tôi được biết thì chỉ có BHYT, BHXH bắt buộc phải mua thôi, còn bảo hiểm thân thể có bắt buộc phải mua không? mong sớm nhận được câu trả lời.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Sở giáo dục và Đào tạo tỉnh Tây Ninh

Vào ngày 11/8/2015 tôi đi đóng tiền học phí vào đầu năm học mới cho con tôi tại trường tiểu học Kim đồng. trong phần thu có nội dung thu bảo hiểm thân thể một năm là 70.000 đồng. tôi có hỏi cô thu tiền tôi không mua bảo hiểm thân thể cho con tôi có được không vì tôi có mua ở cơ quan cho cháu luôn rồi. có thu tiền nói không được đây là quy định của nhà trường bắt buộc phải mua. như vậy có đúng không? theo tôi được biết thì chỉ có BHYT, BHXH bắt buộc phải mua thôi, còn bảo hiểm thân thể có bắt buộc phải mua không? mong sớm nhận được câu trả lời.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: