(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: hỏi về việc Dược sỹ trung học có được bán mỹ phẩm, thực phẩm chức năng không ?
Người hỏi : quầy thuốc     Số điện thoại: 0985020570     Email: hanhphucmai@gmail.com     Địa chỉ: hòa thành, tây ninh
Ngày hỏi: 14/07/2015 - 15 Giờ 54 phút     Ngày chuyển: 15/07/2015 - 09 Giờ 40 phút

Nội dung câu hỏi:

xin chào Sở y tế Tây ninh

tôi có thắc mắc về việc Dược sỹ trung học sau khi mở quầy thuốc đạt chẩn GDP

có được phép bán thêm mỹ phẩm, thực phẩm chức năng không?

trong chứng chỉ hành nghề của tôi có ghi như sau:

Buôn bán dược liệu, thuốc đông y, thuốc từ dược liệu;

Đại lý bán vắc xin, sinh phẩm y tế;

Chủ quầy thuốc; Chủ đại lý bán thuốc doanh nghiệp

mong nhận được trả lời và tư vấn sớm nhất

tôi xin chân thành cám ơn.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Y tế     
Thời gian trả lời: 29/07/2015 - 13 Giờ 43 phút
Đánh giá câu trả lời:     3 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Y tế cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi đối với sở Y tế.

Qua nghiên cứu câu hỏi của bạn, sở Y tế phúc đáp như sau:

Câu hỏi của bạn có ghi “quầy thuốc đạt chẩn GDP”, Sở Y tế có thể trả lời cho trường hợp “Quầy thuốc đạt chẩn GPP” như sau:

1. Tại điểm c Khoản 1 Mục II Chương II Thông tư  số 46/2011/TT-BYT ngày 21  tháng 12  năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Y tế Ban hành nguyên tắc, tiêu chuẩn “Thực hành tốt nhà thuốc” quy định về cơ sở vật chất của cơ sở bán lẻ thuốc: “Trường hợp kinh doanh thêm mỹ phẩm, thực phẩm chức năng, dụng cụ y tế thì phải có khu vực riêng, không bày bán cùng với thuốc và không gây ảnh hưởng đến thuốc”.

Hiện nay, thực phẩm chức năng thuộc chức năng quản lý của Cục Vệ sinh An Toàn thực phẩm. Theo Khoản 6, Điều  9 Thông tư 26/2012/TT-BYT ngày 30/11/2012 của Bộ trưởng Bộ Y tế Quy định cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm; nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế: “Nhà thuốc đã được cấp Giấy chứng nhận đạt GPP có kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng”.

2. Đối với văn bằng dược sĩ trung học, Sở Y tế chỉ cấp chứng chỉ hành nghề dược theo phạm vi hành nghề quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính Phủ Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: hỏi về việc Dược sỹ trung học có được bán mỹ phẩm, thực phẩm chức năng không ?
 Nội dung câu hỏi:

xin chào Sở y tế Tây ninh

tôi có thắc mắc về việc Dược sỹ trung học sau khi mở quầy thuốc đạt chẩn GDP

có được phép bán thêm mỹ phẩm, thực phẩm chức năng không?

trong chứng chỉ hành nghề của tôi có ghi như sau:

Buôn bán dược liệu, thuốc đông y, thuốc từ dược liệu;

Đại lý bán vắc xin, sinh phẩm y tế;

Chủ quầy thuốc; Chủ đại lý bán thuốc doanh nghiệp

mong nhận được trả lời và tư vấn sớm nhất

tôi xin chân thành cám ơn.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

xin chào Sở y tế Tây ninh

tôi có thắc mắc về việc Dược sỹ trung học sau khi mở quầy thuốc đạt chẩn GDP

có được phép bán thêm mỹ phẩm, thực phẩm chức năng không?

trong chứng chỉ hành nghề của tôi có ghi như sau:

Buôn bán dược liệu, thuốc đông y, thuốc từ dược liệu;

Đại lý bán vắc xin, sinh phẩm y tế;

Chủ quầy thuốc; Chủ đại lý bán thuốc doanh nghiệp

mong nhận được trả lời và tư vấn sớm nhất

tôi xin chân thành cám ơn.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: