(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tranh chấp đất đai và việc lam sai mã số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Người hỏi : Lê Thị Thùy Trang     Số điện thoại:      Email: thuytranf@yahoo.com     Địa chỉ: Ấp Trường - Hảo Đước- Châu Thành -Tây Ninh
Ngày hỏi: 09/04/2015 - 10 Giờ 01 phút     Ngày chuyển: 09/04/2015 - 14 Giờ 38 phút

Nội dung câu hỏi:

Xin cho chúng tôi hỏi về việc tranh chấp đất đai và sự việc làm sai số mã số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất so với vị trí trên bản đồ thực tế (sai do cán bộ địa chính cấp giấy sử dụng đất làm sai) .

Thắc mắc về Khiếu nại của chúng tôi như sau:

Mẹ tôi có phần đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện ngụ tại Ấp Trường- xã Hảo Đước- huyện Châu Thành , tỉnh Tây Ninh. Phần đất này mẹ tôi được thừa hưởng từ ông ngoại tôi,có giấy quyền sử dụng đất trên 20 năm, những người con khác của ông ngoai tôi cũng được thừa hưởng những phần đất khác từ ông ngoại tôi.

    Năm 2006, ông Võ Văn Bảy (em ruột của mẹ tôi) , từng là một cán bộ Công An Ấp Trường và nay đang hiện là 1 Đảng viên của Ấp Trường- xã Hảo Đước) kiện mẹ tôi lên UBND xã Hảo Đước rằng mẹ tôi đã lấy đất của ông Võ Văn Bảy để sử dụng canh tác riêng  và yêu cầu mẹ tôi trả lại đất cho ông Bảy ( nhưng thời điểm mẹ tôi nhận đất từ ông ngoại lúc mẹ tôi đã lập gia đình được vài năm còn ông Bảy chưa có gia đình riêng). Giải quyết tranh chấp UBND xã Hảo Đước chỉ hòa giải và yêu cầu mẹ tôi chia một phần đất trên phần đất mẹ tôi được thừa hưởng biếu tặng cho ông Bảy và mẹ tôi có đồng ý viết giấy ký tặng ông Bảy 1000m2 nhưng chưa chỉ định phần đất sẽ biếu tặng cho ông Bảy là nằm ở vị trí nào trên thửa đất đó của mẹ tôi, mẹ tôi dự kiến sẽ biếu tặng 1000m2  ở một thửa đất khác cạnh phần đất đang có tranh chấp.

Liền ngay thời gian vừa phán quyết xong của vụ việc tại xã Hảo Đước, Chưa chờ đến lúc mẹ tôi chỉ định vị trí đất được biếu tặng thì ông Bảy ngang nhiên lấy trước 2700m2 trên phần đất mẹ tôi đang sử dụng và có giấy chủ quyền sử dụng đất mà ông Bảy tranh chấp đem bán cho bà Phượng( cùng ngụ tại Ấp Trường, xã Hảo Đước). Sau đó bà Phượng ngang nhiên sử dụng canh tác trên phần đất của mẹ tôi mà không có sự đồng ý thỏa thuận nào từ mẹ tôi.

    Mẹ tôi đã nhiều lần khiếu nại xin được giải quyết thỏa đáng cho mẹ tôi với các cấp ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng các cán bộ UBND xã Hảo Đước kéo ùn thời gian và đùn đẩy trách nhiệm cho nhau và không giải quyết thỏa đáng chỉ với lý do giấy chứng nhận sử dụng đất của mẹ tôi đã bị sai lệch mã số thửa so với trên bản đồ thực tế ( việc làm sai số mã số trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này là do cán bộ địa chính xã Hảo Đước đã làm sai trước đó nhưng do gia đình me tôi không biết và mới được biết sau khi sự việc xảy ra). Sự việc về mã số thứ tự  của thửa đất như thế nào thì chỉ có cán bộ nắm rõ và người dân không biết  nhưng không được chỉ dẫn rõ nên gia đình và mẹ tôi không biết giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mẹ tôi đã bị làm sai số thửa như vậy , nên mẹ tôi có xin yêu cầu UBND xã Hảo Đước điều chỉnh lại giấy sử dụng đất cho đúng với số thửa trên bản đồ thực tế thì lại bị từ chối với câu trả lời rằng ‘ở đây’  không có quyền điều chỉnh cho yêu cầu của mẹ tôi ( ‘ở đây’ là cán bộ địa chính xã Hảo Đước ). Vậy cơ quan nào mới có quyền điều chỉnh việc làm sai số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Tiếp tục sau đó mẹ tôi đã đưa khiếu nại lên tòa án và phòng tài nguyên huyện Châu Thành xin được giải quyết khiếu nại nhưng đều được trả lời rằng tòa án huyện Châu Thành cũng như phòng tài nguyên huyện Châu Thành không có trách nhiệm giải quyết và quyền giải quyết thuộc về xã Hảo Đước, nên yêu cầu mẹ tôi đem hồ sơ khiếu nại về lai xã Hảo Đước để xin giải quyết.

Về lại xã Hảo Đước , mẹ tôi vẫn tiếp tục khiếu nại sự việc tranh chấp và xin yêu cầu được điều chỉnh lại mã số thửa giấy chứng nhận quyền sử sụng đất của mẹ tôi cho đúng với thực tế trên bản đồ thì các cán bộ xã Hảo Đước cán bộ này đẩy cán bộ kia lại tiếp tục đùn đẩy cho nhau và không giải quyết. Như vậy ở đây chúng tôi phải xin được điều chỉnh ở đâu ? Thì họ không trả lời . Và cho đến nay không một cán bộ nào đồng ý điều chỉnh sự việc sai số thửa trên.

Sự việc tranh chấp  quyền sử dụng  đất, mẹ tôi vẫn  khiếu nại liên tục nhưng mãi đến tháng 7 năm 2014,  UBND xã Hảo Đước chỉ giải quyết yêu cầu bà Phượng ngừng canh tác trên phần đất ( phần đất 2700m2 mà ông Bảy đã chiếm lấy của mẹ tôi năm 2006) mua được từ ông Bảy và mẹ tôi cũng không nhận được một sự bồi thường nào cho suốt quãng thời gian bà Phượng sử dụng đất của mẹ tôi để canh tác. Ngay sau khi bà Phượng ngừng canh tác và trao trả phần đất trên cho mẹ tôi thì ông Bảy lại tiếp tục ngang nhiên tự ý canh tác trên phần đất đó của mẹ tôi. Mẹ tôi lại tiếp tục khiếu nại với các ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng vẫn không nhận được câu trả lời để giải quyết cho mẹ tôi .

Vậy mẹ tôi phải khiếu nại o đâu để được giải quyết thỏa đáng?

Chúng tôi xin các phóng viên báo đài va chuyên gia pháp luật lên tiếng cũng như chỉ dẫn chúng tôi để mẹ tôi sớm lấy lại quyền sử dụng đất để canh tác.

 

Xin chân thành cảm ơn .

Trang


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Châu Thành     
Thời gian trả lời: 10/04/2015 - 07 Giờ 52 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Kính chào chị Trang.

        Hiện Ban Tiếp Công dân huyện Châu Thành đã được thành lập và đi vào hoạt động, trụ sở đặt tại UBND huyện. Đề nghị chị Trang đến gặp trực tiếp cán bộ tiếp dân để cung cấp thêm hồ sơ, thông tin và đăng ký lịch "Tiếp dân định kỳ của lãnh đạo" để được cán bộ có liên quan giải quyết, trả lời thỏa đáng cho chị.

        Cụ thể, mỗi tháng có 03 buổi "Tiếp dân định kỳ của lãnh đạo". Tại buổi tiếp dân sẽ có Lãnh đạo Huyện ủy, HĐND, UBND, UB MTTQVN huyện, Phòng Tài nguyên và Môi trường, Thanh tra, Lãnh đạo UBND và cán bộ địa chính xã Hảo Đước... và những cá nhân có liên quan.

 

Xin cám ơn chị đã quan tâm./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tranh chấp đất đai và việc lam sai mã số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
 Nội dung câu hỏi:

Xin cho chúng tôi hỏi về việc tranh chấp đất đai và sự việc làm sai số mã số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất so với vị trí trên bản đồ thực tế (sai do cán bộ địa chính cấp giấy sử dụng đất làm sai) .

Thắc mắc về Khiếu nại của chúng tôi như sau:

Mẹ tôi có phần đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện ngụ tại Ấp Trường- xã Hảo Đước- huyện Châu Thành , tỉnh Tây Ninh. Phần đất này mẹ tôi được thừa hưởng từ ông ngoại tôi,có giấy quyền sử dụng đất trên 20 năm, những người con khác của ông ngoai tôi cũng được thừa hưởng những phần đất khác từ ông ngoại tôi.

    Năm 2006, ông Võ Văn Bảy (em ruột của mẹ tôi) , từng là một cán bộ Công An Ấp Trường và nay đang hiện là 1 Đảng viên của Ấp Trường- xã Hảo Đước) kiện mẹ tôi lên UBND xã Hảo Đước rằng mẹ tôi đã lấy đất của ông Võ Văn Bảy để sử dụng canh tác riêng  và yêu cầu mẹ tôi trả lại đất cho ông Bảy ( nhưng thời điểm mẹ tôi nhận đất từ ông ngoại lúc mẹ tôi đã lập gia đình được vài năm còn ông Bảy chưa có gia đình riêng). Giải quyết tranh chấp UBND xã Hảo Đước chỉ hòa giải và yêu cầu mẹ tôi chia một phần đất trên phần đất mẹ tôi được thừa hưởng biếu tặng cho ông Bảy và mẹ tôi có đồng ý viết giấy ký tặng ông Bảy 1000m2 nhưng chưa chỉ định phần đất sẽ biếu tặng cho ông Bảy là nằm ở vị trí nào trên thửa đất đó của mẹ tôi, mẹ tôi dự kiến sẽ biếu tặng 1000m2  ở một thửa đất khác cạnh phần đất đang có tranh chấp.

Liền ngay thời gian vừa phán quyết xong của vụ việc tại xã Hảo Đước, Chưa chờ đến lúc mẹ tôi chỉ định vị trí đất được biếu tặng thì ông Bảy ngang nhiên lấy trước 2700m2 trên phần đất mẹ tôi đang sử dụng và có giấy chủ quyền sử dụng đất mà ông Bảy tranh chấp đem bán cho bà Phượng( cùng ngụ tại Ấp Trường, xã Hảo Đước). Sau đó bà Phượng ngang nhiên sử dụng canh tác trên phần đất của mẹ tôi mà không có sự đồng ý thỏa thuận nào từ mẹ tôi.

    Mẹ tôi đã nhiều lần khiếu nại xin được giải quyết thỏa đáng cho mẹ tôi với các cấp ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng các cán bộ UBND xã Hảo Đước kéo ùn thời gian và đùn đẩy trách nhiệm cho nhau và không giải quyết thỏa đáng chỉ với lý do giấy chứng nhận sử dụng đất của mẹ tôi đã bị sai lệch mã số thửa so với trên bản đồ thực tế ( việc làm sai số mã số trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này là do cán bộ địa chính xã Hảo Đước đã làm sai trước đó nhưng do gia đình me tôi không biết và mới được biết sau khi sự việc xảy ra). Sự việc về mã số thứ tự  của thửa đất như thế nào thì chỉ có cán bộ nắm rõ và người dân không biết  nhưng không được chỉ dẫn rõ nên gia đình và mẹ tôi không biết giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mẹ tôi đã bị làm sai số thửa như vậy , nên mẹ tôi có xin yêu cầu UBND xã Hảo Đước điều chỉnh lại giấy sử dụng đất cho đúng với số thửa trên bản đồ thực tế thì lại bị từ chối với câu trả lời rằng ‘ở đây’  không có quyền điều chỉnh cho yêu cầu của mẹ tôi ( ‘ở đây’ là cán bộ địa chính xã Hảo Đước ). Vậy cơ quan nào mới có quyền điều chỉnh việc làm sai số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Tiếp tục sau đó mẹ tôi đã đưa khiếu nại lên tòa án và phòng tài nguyên huyện Châu Thành xin được giải quyết khiếu nại nhưng đều được trả lời rằng tòa án huyện Châu Thành cũng như phòng tài nguyên huyện Châu Thành không có trách nhiệm giải quyết và quyền giải quyết thuộc về xã Hảo Đước, nên yêu cầu mẹ tôi đem hồ sơ khiếu nại về lai xã Hảo Đước để xin giải quyết.

Về lại xã Hảo Đước , mẹ tôi vẫn tiếp tục khiếu nại sự việc tranh chấp và xin yêu cầu được điều chỉnh lại mã số thửa giấy chứng nhận quyền sử sụng đất của mẹ tôi cho đúng với thực tế trên bản đồ thì các cán bộ xã Hảo Đước cán bộ này đẩy cán bộ kia lại tiếp tục đùn đẩy cho nhau và không giải quyết. Như vậy ở đây chúng tôi phải xin được điều chỉnh ở đâu ? Thì họ không trả lời . Và cho đến nay không một cán bộ nào đồng ý điều chỉnh sự việc sai số thửa trên.

Sự việc tranh chấp  quyền sử dụng  đất, mẹ tôi vẫn  khiếu nại liên tục nhưng mãi đến tháng 7 năm 2014,  UBND xã Hảo Đước chỉ giải quyết yêu cầu bà Phượng ngừng canh tác trên phần đất ( phần đất 2700m2 mà ông Bảy đã chiếm lấy của mẹ tôi năm 2006) mua được từ ông Bảy và mẹ tôi cũng không nhận được một sự bồi thường nào cho suốt quãng thời gian bà Phượng sử dụng đất của mẹ tôi để canh tác. Ngay sau khi bà Phượng ngừng canh tác và trao trả phần đất trên cho mẹ tôi thì ông Bảy lại tiếp tục ngang nhiên tự ý canh tác trên phần đất đó của mẹ tôi. Mẹ tôi lại tiếp tục khiếu nại với các ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng vẫn không nhận được câu trả lời để giải quyết cho mẹ tôi .

Vậy mẹ tôi phải khiếu nại o đâu để được giải quyết thỏa đáng?

Chúng tôi xin các phóng viên báo đài va chuyên gia pháp luật lên tiếng cũng như chỉ dẫn chúng tôi để mẹ tôi sớm lấy lại quyền sử dụng đất để canh tác.

 

Xin chân thành cảm ơn .

Trang

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin cho chúng tôi hỏi về việc tranh chấp đất đai và sự việc làm sai số mã số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất so với vị trí trên bản đồ thực tế (sai do cán bộ địa chính cấp giấy sử dụng đất làm sai) .

Thắc mắc về Khiếu nại của chúng tôi như sau:

Mẹ tôi có phần đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện ngụ tại Ấp Trường- xã Hảo Đước- huyện Châu Thành , tỉnh Tây Ninh. Phần đất này mẹ tôi được thừa hưởng từ ông ngoại tôi,có giấy quyền sử dụng đất trên 20 năm, những người con khác của ông ngoai tôi cũng được thừa hưởng những phần đất khác từ ông ngoại tôi.

    Năm 2006, ông Võ Văn Bảy (em ruột của mẹ tôi) , từng là một cán bộ Công An Ấp Trường và nay đang hiện là 1 Đảng viên của Ấp Trường- xã Hảo Đước) kiện mẹ tôi lên UBND xã Hảo Đước rằng mẹ tôi đã lấy đất của ông Võ Văn Bảy để sử dụng canh tác riêng  và yêu cầu mẹ tôi trả lại đất cho ông Bảy ( nhưng thời điểm mẹ tôi nhận đất từ ông ngoại lúc mẹ tôi đã lập gia đình được vài năm còn ông Bảy chưa có gia đình riêng). Giải quyết tranh chấp UBND xã Hảo Đước chỉ hòa giải và yêu cầu mẹ tôi chia một phần đất trên phần đất mẹ tôi được thừa hưởng biếu tặng cho ông Bảy và mẹ tôi có đồng ý viết giấy ký tặng ông Bảy 1000m2 nhưng chưa chỉ định phần đất sẽ biếu tặng cho ông Bảy là nằm ở vị trí nào trên thửa đất đó của mẹ tôi, mẹ tôi dự kiến sẽ biếu tặng 1000m2  ở một thửa đất khác cạnh phần đất đang có tranh chấp.

Liền ngay thời gian vừa phán quyết xong của vụ việc tại xã Hảo Đước, Chưa chờ đến lúc mẹ tôi chỉ định vị trí đất được biếu tặng thì ông Bảy ngang nhiên lấy trước 2700m2 trên phần đất mẹ tôi đang sử dụng và có giấy chủ quyền sử dụng đất mà ông Bảy tranh chấp đem bán cho bà Phượng( cùng ngụ tại Ấp Trường, xã Hảo Đước). Sau đó bà Phượng ngang nhiên sử dụng canh tác trên phần đất của mẹ tôi mà không có sự đồng ý thỏa thuận nào từ mẹ tôi.

    Mẹ tôi đã nhiều lần khiếu nại xin được giải quyết thỏa đáng cho mẹ tôi với các cấp ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng các cán bộ UBND xã Hảo Đước kéo ùn thời gian và đùn đẩy trách nhiệm cho nhau và không giải quyết thỏa đáng chỉ với lý do giấy chứng nhận sử dụng đất của mẹ tôi đã bị sai lệch mã số thửa so với trên bản đồ thực tế ( việc làm sai số mã số trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này là do cán bộ địa chính xã Hảo Đước đã làm sai trước đó nhưng do gia đình me tôi không biết và mới được biết sau khi sự việc xảy ra). Sự việc về mã số thứ tự  của thửa đất như thế nào thì chỉ có cán bộ nắm rõ và người dân không biết  nhưng không được chỉ dẫn rõ nên gia đình và mẹ tôi không biết giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mẹ tôi đã bị làm sai số thửa như vậy , nên mẹ tôi có xin yêu cầu UBND xã Hảo Đước điều chỉnh lại giấy sử dụng đất cho đúng với số thửa trên bản đồ thực tế thì lại bị từ chối với câu trả lời rằng ‘ở đây’  không có quyền điều chỉnh cho yêu cầu của mẹ tôi ( ‘ở đây’ là cán bộ địa chính xã Hảo Đước ). Vậy cơ quan nào mới có quyền điều chỉnh việc làm sai số thửa trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Tiếp tục sau đó mẹ tôi đã đưa khiếu nại lên tòa án và phòng tài nguyên huyện Châu Thành xin được giải quyết khiếu nại nhưng đều được trả lời rằng tòa án huyện Châu Thành cũng như phòng tài nguyên huyện Châu Thành không có trách nhiệm giải quyết và quyền giải quyết thuộc về xã Hảo Đước, nên yêu cầu mẹ tôi đem hồ sơ khiếu nại về lai xã Hảo Đước để xin giải quyết.

Về lại xã Hảo Đước , mẹ tôi vẫn tiếp tục khiếu nại sự việc tranh chấp và xin yêu cầu được điều chỉnh lại mã số thửa giấy chứng nhận quyền sử sụng đất của mẹ tôi cho đúng với thực tế trên bản đồ thì các cán bộ xã Hảo Đước cán bộ này đẩy cán bộ kia lại tiếp tục đùn đẩy cho nhau và không giải quyết. Như vậy ở đây chúng tôi phải xin được điều chỉnh ở đâu ? Thì họ không trả lời . Và cho đến nay không một cán bộ nào đồng ý điều chỉnh sự việc sai số thửa trên.

Sự việc tranh chấp  quyền sử dụng  đất, mẹ tôi vẫn  khiếu nại liên tục nhưng mãi đến tháng 7 năm 2014,  UBND xã Hảo Đước chỉ giải quyết yêu cầu bà Phượng ngừng canh tác trên phần đất ( phần đất 2700m2 mà ông Bảy đã chiếm lấy của mẹ tôi năm 2006) mua được từ ông Bảy và mẹ tôi cũng không nhận được một sự bồi thường nào cho suốt quãng thời gian bà Phượng sử dụng đất của mẹ tôi để canh tác. Ngay sau khi bà Phượng ngừng canh tác và trao trả phần đất trên cho mẹ tôi thì ông Bảy lại tiếp tục ngang nhiên tự ý canh tác trên phần đất đó của mẹ tôi. Mẹ tôi lại tiếp tục khiếu nại với các ban ngành UBND xã Hảo Đước nhưng vẫn không nhận được câu trả lời để giải quyết cho mẹ tôi .

Vậy mẹ tôi phải khiếu nại o đâu để được giải quyết thỏa đáng?

Chúng tôi xin các phóng viên báo đài va chuyên gia pháp luật lên tiếng cũng như chỉ dẫn chúng tôi để mẹ tôi sớm lấy lại quyền sử dụng đất để canh tác.

 

Xin chân thành cảm ơn .

Trang

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: