(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Hồ sơ để thi hành án cần những loại văn bản nào?
Người hỏi : Nguyễn Thị Ngọc Ánh     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Hòa Thành
Ngày hỏi: 04/09/2013 - 09 Giờ 16 phút     Ngày chuyển: 04/09/2013 - 10 Giờ 36 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi đến chuyên mục hỏi đáp, tôi có câu hỏi thắc mắc như sau:

Gia đình tôi và gia đình kế bên có tranh chấp lối đi, hòa giải tại UBND xã không thành nên gia đình tôi khởi kiện ra tòa. Kết quả: 02 bản án sơ thẩm và phúc thẩm đã có hiệu lực. Gia đình tôi có làm đơn yêu cầu THA thi hành bản án theo Quyết định của Tòa án, nhưng THA không có hướng dẫn rõ ràng, trình tự như thế nào. Gia đình tôi rất bức xúc vì bản án có hiệu lực gần 3 tháng rồi mà vẫn chưa thi hành được. Người dân chúng tôi không rành thủ tục hành chính là như thế nào? mong chuyên mục giải đáp sớm để tôi biết mà thực hiện. Cảm ơn chuyên mục quan tâm


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Hòa Thành     
Thời gian trả lời: 01/10/2013 - 16 Giờ 13 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

UBND huyện Hòa Thành đã giao trách nhiệm Chi cục Thi hành án Dân sự huyện Hòa Thành kiểm tra nội dung và trả lời Bà Nguyễn Thị Ngọc Ánh như sau:

Ngày 01/10/2013, Chi cục Thi hành án dân sự huyện Hòa Thành nhận được câu hỏi: Qua 02 cấp xét xử sơ thẩm và phúc thẩm về tranh chấp lối đi. Khi bản án có hiệu lực pháp luật, gia đình bà Ánh có đơn yêu cầu nhưng Chi cục Thi hành án không hướng dẫn rõ ràng và gần 03 tháng nhưng chưa được thi hành.

- Về trình tự thủ tục, sau khi nhận đơn yêu cầu thi hành án (kèm theo bản án đã có hiệu lực pháp luật), trong thời gian 05 ngày làm việc, thủ trưởng cơ quan THADS ra quyết định thi hành căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 36 Luật Thi hành án dân sự.

- Tại khoản 1 Điều 45 Luật THADS quy định: Thời hạn tự nguyện là mười lăm ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định THA. Đối với nội dung mở lối đi, Chấp hành viên được phân công giải quyết phải thực hiện đúng theo quyết định của Tòa án đã tuyên. Nếu người phải thi hành án không thực hiện sẽ bị cưỡng chế theo quy định của pháp luật.

Qua kiểm tra nội dung câu hỏi và rà soát sổ thụ lý, Chi cục Thi hành án dân sự huyện Hòa Thành được biết việc tranh chấp lối đi của gia đình bà và gia đình ông Nguyễn Thế Vinh, bà Trần Thị Thu; ngụ tại ấp Trường Phú, xã Trường Đông, huyện Hòa Thành, tỉnh Tây Ninh.

Đối chiếu với hồ sơ thi hành án thể hiện, ngày 09/9/2013, Chi cục Thi hành án dân sự huyện Hòa Thành nhận đơn yêu cầu thi hành án theo bản án số 123/2013/DSPT ngày 01/7/2013 do bà Nguyễn Thị Ngọc Ánh (là người được ông Nguyễn Thanh Xuân ủy quyền).

Căn cứ khoản 2 Điều 36 Luật Thi hành án dân sự, Thủ trưởng đơn vị ra quyết định thi hành án vào ngày 10/9/2013 theo quy định (chỉ 01 ngày khi nhận được đơn yêu cầu thi hành án).

Tại khoản 1 Điều 45 Luật THADS quy định: Thời hạn tự nguyện là mười lăm ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định THA. Ngày 13/9/2013, bà Trần Thị Thu và ông Nguyễn Thế Vinh nhận được thông báo hợp lệ. Theo quy định, đến hết ngày 28/9/2013 thì bà Trần Thị Thu và ông Nguyễn Thế Vinh mới hết thời gian tự nguyện thi hành án.

Tuy nhiên, đến ngày 24/9/2013 Chi cục Thi hành án dân sự huyện Hòa Thành đã giải quyết xong theo sự thỏa thuận của bà Nguyễn Thị Ngọc Ánh và ông Nguyễn Thế Vinh.

Như vậy từ ngày Chi cục Thi hành án dân sự thụ lý, ra quyết định đến khi thi hành xong là 14 ngày, không phải hơn 03 tháng như nội dung mà bà Ánh đã nêu.

UBND huyện Hòa Thành thông báo kết quả giải quyết cho bà Nguyễn Thị Ngọc Ánh được rõ.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Hồ sơ để thi hành án cần những loại văn bản nào?
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi đến chuyên mục hỏi đáp, tôi có câu hỏi thắc mắc như sau:

Gia đình tôi và gia đình kế bên có tranh chấp lối đi, hòa giải tại UBND xã không thành nên gia đình tôi khởi kiện ra tòa. Kết quả: 02 bản án sơ thẩm và phúc thẩm đã có hiệu lực. Gia đình tôi có làm đơn yêu cầu THA thi hành bản án theo Quyết định của Tòa án, nhưng THA không có hướng dẫn rõ ràng, trình tự như thế nào. Gia đình tôi rất bức xúc vì bản án có hiệu lực gần 3 tháng rồi mà vẫn chưa thi hành được. Người dân chúng tôi không rành thủ tục hành chính là như thế nào? mong chuyên mục giải đáp sớm để tôi biết mà thực hiện. Cảm ơn chuyên mục quan tâm

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi đến chuyên mục hỏi đáp, tôi có câu hỏi thắc mắc như sau:

Gia đình tôi và gia đình kế bên có tranh chấp lối đi, hòa giải tại UBND xã không thành nên gia đình tôi khởi kiện ra tòa. Kết quả: 02 bản án sơ thẩm và phúc thẩm đã có hiệu lực. Gia đình tôi có làm đơn yêu cầu THA thi hành bản án theo Quyết định của Tòa án, nhưng THA không có hướng dẫn rõ ràng, trình tự như thế nào. Gia đình tôi rất bức xúc vì bản án có hiệu lực gần 3 tháng rồi mà vẫn chưa thi hành được. Người dân chúng tôi không rành thủ tục hành chính là như thế nào? mong chuyên mục giải đáp sớm để tôi biết mà thực hiện. Cảm ơn chuyên mục quan tâm

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: