(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Xin nhập học lớp 10 tại trường Huỳnh Thúc Kháng - Bến Cầu và cái kết bất ngờ!
Người hỏi : Nguyễn Thị Thủy Tiên     Số điện thoại: 0356487270     Email:      Địa chỉ: Tiên Thuận, Bến Cầu
Ngày hỏi: 28/10/2020 - 11 Giờ 02 phút     Ngày chuyển: 28/10/2020 - 11 Giờ 52 phút

Nội dung câu hỏi:
Xin chào Ban quản trị chuyên mục Hỏi đáp Tây Ninh! Xin nhờ các anh chị chuyển câu hỏi của mình đến Sở GD&ĐT Tây Ninh, Xin chân thành cảm ơn!
 
Tôi có một đứa cháu, năm nay vừa đủ tuổi học lớp 10. Hồi đầu năm học, cháu của tôi có nộp hồ sơ xin nhập học tại trường THPT Huỳnh Thúc Kháng, được các thầy cô ở đây hướng dẫn để chuẩn bị cho năm học mới! Nhưng đến cuối tháng 9 thì được thông báo là không đạt, do trường HTK đã dư chỉ tiêu. Sau khi liên hệ với phòng giáo dục huyện bến cầu thì được hướng dẫn nộp hồ sơ qua bên Trung tâm GDTX. Khi đi rút hồ sơ các thầy trên trường HTK có lời ngụ ý là cứ để hồ sơ lại và đóng góp 1 phần kinh phí hỗ trợ nhà trường hoạt động thì sẽ sắp xếp cho đi học tại trường HTK. Nhưng nghe thông báo từ trung tâm GDTX là nếu không tranh thủ nộp hồ sơ thì khi đủ số lượng học sinh trung tâm GDTX sẽ không nhận nữa. vì hơn 40 học sinh không đậu tại trường HTK mà Trung tâm GDTX chỉ nhận 20 hồ sơ nên cháu tôi đã rút hồ hơ để nộp xuống trung tâm GDTX. Khi nộp hồ sơ tại trung tâm GDTX thì được thầy Chí hướng dẫn là học tại trung tâm GDTX cũng giống như học tại trường HTK, ngoài ra năm nay do số lượng học sinh đông, trung tâm GDTX sẽ xin phép liên kết với trường Cao đẳng nghề để học sinh vừa học nghề vừa học phổ thông.
 
Sau đó trường HTK lại có thông báo tiếp tục nhận học sinh, đặc biệt là các học sinh còn để lại hồ sơ tại trường thì vào làm hồ sơ nhập học.
 
Sau đó tôi có liên hệ với Trung tâm thì được biết là do UBND huyện xin mở thêm lớp ở trường HTK và được Sở GD&ĐT cho phép nên trung tâm GDTX không đủ học sinh để mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông, và những học sinh đã học tại Trung tâm GDTX thì trường HTK sẽ không nhận.
 
Gần đây tôi có xuống trung tâm GDTX để tìm Thầy Chí hỏi xem tại sao lại lừa chúng tôi nhưng không gặp, trung tâm GDTX cũng biến mất. Tôi có hỏi thăm thì được biết từ tháng 9 do không còn kinh phí để trả lương cho giáo viên nên trung tam7 GDTX đã bán cơ sở lại cho trường Nguyễn Huệ.
 
Tôi có một số vấn đề sau mong Sở GD&ĐT giải đáp:
 
1. Có phải vì chúng tôi không chịu đóng phí hỗ trợ và nộp hồ sơ ở trung tâm GDTX nên trường HTK không nhận hồ sơ của chúng tôi?
 
2. Tại sao UBND huyện lại mở lớp tại trường HTK dù trung tâm GDTX là do huyện uản lý? Có một số tin đồn nói rằng là do có con, em của một số cán bộ, công chức, viên chức trong huyện không trúng tuyển nên mới xin mở thêm. Việc này có đúng không? Xin Sở GD&ĐT cung cấp số liệu thống kê nghề nghiệp của cha mẹ các học sinh nói trên!
 
3. Những học sinh trên học sau các bạn 5 tuần, việc trường HTK nhận các em như vậy có đúng uy định? Các em sẽ học như thế nào cho đầy đủ chương trình như các bạn?
 
4. Khoảng kinh phí mà các thầy nói  là để hộ trợ nhà trường là dùng vào mục đích gì? Có phải là tiền để hối lộ các cán bộ trên Sở để mở thêm lớp!?
 
5. Thầy Chí nói như vậy là đúng hay không? Trung tâm GDTX làm ảnh hưởng đến lợi ích của con cháu chúng tôi, Trung tâm phải có trách nhiệm như thế nào trong việc này? Trung tâm GDTX có thể mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông như thầy Chí nói hay không? kế hoạch cụ thể như thế nào? Trung tâm GDTX giờ ở đâu?
 
6. Năm sau trường HTK có mở thêm lớp như năm nay hay không? Mong Sở minh bạch thông tin về việc này. Rõ ràng nến không rút hồ sơ thì cháu tôi đã được học tại trường HTK! 
 
7. Sở có hướng giải quyết nào để đảm bảo quyền lợi cho những học sinh đã lỡ rút hồ sơ!?

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Bến Cầu     
Thời gian trả lời: 30/10/2020 - 15 Giờ 53 phút
Đánh giá câu trả lời:     111 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

File đính kèm


Đính kèmFile đính kèm

Lịch sử chỉnh sửa

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Giáo dục và Đào tạo     
Thời gian trả lời: 04/11/2020 - 15 Giờ 51 phút
Đánh giá câu trả lời:     102 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

 

1. Theo đề nghị của UBND huyện Bến Cầu tại Tờ trình số 219/TTr-UBND, ngày 14/9/2020 của UBND huyện Bến Cầu về việc xin chủ trương tuyển bổ sung thêm lớp 10 cho học sinh hệ THPT, Sở Giáo dục và Đào tạo đã có Công văn trả lời số 2524/SGDĐT-KT, ngày 29/9/2020 với nội dung như sau:

- Đồng ý cho Trường THPT Huỳnh Thúc Kháng, huyện Bến Cầu lập danh sách, tuyển bổ sung thêm 01 lớp 10 THPT năm học 2020-2021 với điều kiện Trường THPT Huỳnh Thúc Kháng phải đảm bảo cơ sở vật chất, trang thiết bị, nguồn lực và đảm bảo chất lượng giảng dạy, học tập của lớp 10 được tuyển bổ sung, đồng thời không làm ảnh hưởng đến công tác tuyển sinh năm học 2020-2021 của Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp-Giáo dục thường xuyên huyện Bến Cầu.

          - Việc tuyển bổ sung thêm 01 lớp 10 THPT năm học 2020-2021 phải đảm bảo đúng theo Quy chế tuyển sinh THCS và tuyển sinh THPT ban hành kèm theo Thông tư số 03/VBHN-BGDĐT, ngày 03/5/2019 và thực hiện nghiêm túc theo Hướng dẫn số 1364/SGDĐT-KT, ngày 17/6/2020 về việc hướng dẫn tổ chức tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2020-2021 và các văn bản hướng dẫn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021 của Sở Giáo dục và Đào tạo Tây Ninh.

          - Trường THPT Huỳnh Thúc Kháng thông báo rộng rãi việc tuyển sinh bổ sung (chỉ tuyển cho con em của huyện Bến Cầu chưa trúng tuyển vào lớp 10 ở các đơn vị khác) và phải có kế hoạch giảng dạy thích hợp để củng cố, bổ sung kiến thức, đồng thời đảm bảo tiến độ theo đúng khung Kế hoạch thời gian năm học 2020-2021 đối với giáo dục mầm non, giáo dục thường xuyên và giáo dục phổ thông được ban hành kèm theo Quyết định số 1752/QĐ-UBND, ngày 14/8/2020 của Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh. Công tác tuyển sinh phải kết thúc trước ngày 03/10/2020 để thực hiện nhập học vào ngày 05/10/2020./.

          Tuy nhiên, theo thực tế, Trường THPT Huỳnh Thúc Kháng chỉ tuyển bổ sung được 26 học sinh và đã nhập học từ ngày 05/10/2020, Sở Giáo dục và Đào tạo đã có chỉ đạo Trường THPT Huỳnh Thúc Kháng phải có kế hoạch giảng dạy thích hợp để củng cố, bổ sung kiến thức, đồng thời đảm bảo tiến độ theo đúng khung Kế hoạch thời gian năm học 2020-2021 đối với giáo dục mầm non, giáo dục thường xuyên và giáo dục phổ thông được ban hành kèm theo Quyết định số 1752/QĐ-UBND, ngày 14/8/2020 của Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh. Sau khi kết thúc Học kì 1 năm học 2020-2021, khi 26 học sinh của lớp 10 được tuyển bổ sung đã theo kịp chương trình sẽ được biên chế sang các lớp 10 khác của nhà trường (hiện nay, bình quân lớp 10 của nhà trường là 41 em/lớp; sau khi biên chế 26 em từ lớp tuyển bổ sung thì biên chế lớp sẽ là 45 em/lớp, theo đúng Điều 16, Thông tư số 32/2020/TT-BGDĐT ngày 15/6/2020 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học).

          2. Về việc chuyển khối 10 hệ Giáo dục thường xuyên sang khối 10 hệ THPT không thực hiện được vì các lý do sau:

          Thứ nhất, không có văn bản, quy định nào của Bộ Giáo dục và Đào tạo cho phép chuyển đổi học sinh từ hệ giáo dục thường xuyên (GDTX) sang hệ giáo dục trung học phổ thông(THPT).

Thứ hai, do quy định chương trình của 02 hệ giáo dục thường xuyên (GDTX) và hệ giáo dục trung học phổ thông (THPT) là khác nhau: hệ THPT quy định 13 môn bắt buộc nhưng hệ GDTX chỉ quy định học 7 môn bắt buộc nên không thể chuyển học sinh hệ GDTX sang hệ THPT được.  

          Thứ ba, 08 học sinh đang học tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên huyện Bến Cầu đã nhập học từ ngày 05/9/2020 và hiện nay việc giảng dạy và học tập cho các em này đã được ổn định và Trung tâm đang chuẩn bị cho Kỳ kiểm tra học kì 1 nên không làm xáo trộn việc học tập của các em./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Xin nhập học lớp 10 tại trường Huỳnh Thúc Kháng - Bến Cầu và cái kết bất ngờ!
 Nội dung câu hỏi:
Xin chào Ban quản trị chuyên mục Hỏi đáp Tây Ninh! Xin nhờ các anh chị chuyển câu hỏi của mình đến Sở GD&ĐT Tây Ninh, Xin chân thành cảm ơn!
 
Tôi có một đứa cháu, năm nay vừa đủ tuổi học lớp 10. Hồi đầu năm học, cháu của tôi có nộp hồ sơ xin nhập học tại trường THPT Huỳnh Thúc Kháng, được các thầy cô ở đây hướng dẫn để chuẩn bị cho năm học mới! Nhưng đến cuối tháng 9 thì được thông báo là không đạt, do trường HTK đã dư chỉ tiêu. Sau khi liên hệ với phòng giáo dục huyện bến cầu thì được hướng dẫn nộp hồ sơ qua bên Trung tâm GDTX. Khi đi rút hồ sơ các thầy trên trường HTK có lời ngụ ý là cứ để hồ sơ lại và đóng góp 1 phần kinh phí hỗ trợ nhà trường hoạt động thì sẽ sắp xếp cho đi học tại trường HTK. Nhưng nghe thông báo từ trung tâm GDTX là nếu không tranh thủ nộp hồ sơ thì khi đủ số lượng học sinh trung tâm GDTX sẽ không nhận nữa. vì hơn 40 học sinh không đậu tại trường HTK mà Trung tâm GDTX chỉ nhận 20 hồ sơ nên cháu tôi đã rút hồ hơ để nộp xuống trung tâm GDTX. Khi nộp hồ sơ tại trung tâm GDTX thì được thầy Chí hướng dẫn là học tại trung tâm GDTX cũng giống như học tại trường HTK, ngoài ra năm nay do số lượng học sinh đông, trung tâm GDTX sẽ xin phép liên kết với trường Cao đẳng nghề để học sinh vừa học nghề vừa học phổ thông.
 
Sau đó trường HTK lại có thông báo tiếp tục nhận học sinh, đặc biệt là các học sinh còn để lại hồ sơ tại trường thì vào làm hồ sơ nhập học.
 
Sau đó tôi có liên hệ với Trung tâm thì được biết là do UBND huyện xin mở thêm lớp ở trường HTK và được Sở GD&ĐT cho phép nên trung tâm GDTX không đủ học sinh để mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông, và những học sinh đã học tại Trung tâm GDTX thì trường HTK sẽ không nhận.
 
Gần đây tôi có xuống trung tâm GDTX để tìm Thầy Chí hỏi xem tại sao lại lừa chúng tôi nhưng không gặp, trung tâm GDTX cũng biến mất. Tôi có hỏi thăm thì được biết từ tháng 9 do không còn kinh phí để trả lương cho giáo viên nên trung tam7 GDTX đã bán cơ sở lại cho trường Nguyễn Huệ.
 
Tôi có một số vấn đề sau mong Sở GD&ĐT giải đáp:
 
1. Có phải vì chúng tôi không chịu đóng phí hỗ trợ và nộp hồ sơ ở trung tâm GDTX nên trường HTK không nhận hồ sơ của chúng tôi?
 
2. Tại sao UBND huyện lại mở lớp tại trường HTK dù trung tâm GDTX là do huyện uản lý? Có một số tin đồn nói rằng là do có con, em của một số cán bộ, công chức, viên chức trong huyện không trúng tuyển nên mới xin mở thêm. Việc này có đúng không? Xin Sở GD&ĐT cung cấp số liệu thống kê nghề nghiệp của cha mẹ các học sinh nói trên!
 
3. Những học sinh trên học sau các bạn 5 tuần, việc trường HTK nhận các em như vậy có đúng uy định? Các em sẽ học như thế nào cho đầy đủ chương trình như các bạn?
 
4. Khoảng kinh phí mà các thầy nói  là để hộ trợ nhà trường là dùng vào mục đích gì? Có phải là tiền để hối lộ các cán bộ trên Sở để mở thêm lớp!?
 
5. Thầy Chí nói như vậy là đúng hay không? Trung tâm GDTX làm ảnh hưởng đến lợi ích của con cháu chúng tôi, Trung tâm phải có trách nhiệm như thế nào trong việc này? Trung tâm GDTX có thể mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông như thầy Chí nói hay không? kế hoạch cụ thể như thế nào? Trung tâm GDTX giờ ở đâu?
 
6. Năm sau trường HTK có mở thêm lớp như năm nay hay không? Mong Sở minh bạch thông tin về việc này. Rõ ràng nến không rút hồ sơ thì cháu tôi đã được học tại trường HTK! 
 
7. Sở có hướng giải quyết nào để đảm bảo quyền lợi cho những học sinh đã lỡ rút hồ sơ!?
 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:
Xin chào Ban quản trị chuyên mục Hỏi đáp Tây Ninh! Xin nhờ các anh chị chuyển câu hỏi của mình đến Sở GD&ĐT Tây Ninh, Xin chân thành cảm ơn!
 
Tôi có một đứa cháu, năm nay vừa đủ tuổi học lớp 10. Hồi đầu năm học, cháu của tôi có nộp hồ sơ xin nhập học tại trường THPT Huỳnh Thúc Kháng, được các thầy cô ở đây hướng dẫn để chuẩn bị cho năm học mới! Nhưng đến cuối tháng 9 thì được thông báo là không đạt, do trường HTK đã dư chỉ tiêu. Sau khi liên hệ với phòng giáo dục huyện bến cầu thì được hướng dẫn nộp hồ sơ qua bên Trung tâm GDTX. Khi đi rút hồ sơ các thầy trên trường HTK có lời ngụ ý là cứ để hồ sơ lại và đóng góp 1 phần kinh phí hỗ trợ nhà trường hoạt động thì sẽ sắp xếp cho đi học tại trường HTK. Nhưng nghe thông báo từ trung tâm GDTX là nếu không tranh thủ nộp hồ sơ thì khi đủ số lượng học sinh trung tâm GDTX sẽ không nhận nữa. vì hơn 40 học sinh không đậu tại trường HTK mà Trung tâm GDTX chỉ nhận 20 hồ sơ nên cháu tôi đã rút hồ hơ để nộp xuống trung tâm GDTX. Khi nộp hồ sơ tại trung tâm GDTX thì được thầy Chí hướng dẫn là học tại trung tâm GDTX cũng giống như học tại trường HTK, ngoài ra năm nay do số lượng học sinh đông, trung tâm GDTX sẽ xin phép liên kết với trường Cao đẳng nghề để học sinh vừa học nghề vừa học phổ thông.
 
Sau đó trường HTK lại có thông báo tiếp tục nhận học sinh, đặc biệt là các học sinh còn để lại hồ sơ tại trường thì vào làm hồ sơ nhập học.
 
Sau đó tôi có liên hệ với Trung tâm thì được biết là do UBND huyện xin mở thêm lớp ở trường HTK và được Sở GD&ĐT cho phép nên trung tâm GDTX không đủ học sinh để mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông, và những học sinh đã học tại Trung tâm GDTX thì trường HTK sẽ không nhận.
 
Gần đây tôi có xuống trung tâm GDTX để tìm Thầy Chí hỏi xem tại sao lại lừa chúng tôi nhưng không gặp, trung tâm GDTX cũng biến mất. Tôi có hỏi thăm thì được biết từ tháng 9 do không còn kinh phí để trả lương cho giáo viên nên trung tam7 GDTX đã bán cơ sở lại cho trường Nguyễn Huệ.
 
Tôi có một số vấn đề sau mong Sở GD&ĐT giải đáp:
 
1. Có phải vì chúng tôi không chịu đóng phí hỗ trợ và nộp hồ sơ ở trung tâm GDTX nên trường HTK không nhận hồ sơ của chúng tôi?
 
2. Tại sao UBND huyện lại mở lớp tại trường HTK dù trung tâm GDTX là do huyện uản lý? Có một số tin đồn nói rằng là do có con, em của một số cán bộ, công chức, viên chức trong huyện không trúng tuyển nên mới xin mở thêm. Việc này có đúng không? Xin Sở GD&ĐT cung cấp số liệu thống kê nghề nghiệp của cha mẹ các học sinh nói trên!
 
3. Những học sinh trên học sau các bạn 5 tuần, việc trường HTK nhận các em như vậy có đúng uy định? Các em sẽ học như thế nào cho đầy đủ chương trình như các bạn?
 
4. Khoảng kinh phí mà các thầy nói  là để hộ trợ nhà trường là dùng vào mục đích gì? Có phải là tiền để hối lộ các cán bộ trên Sở để mở thêm lớp!?
 
5. Thầy Chí nói như vậy là đúng hay không? Trung tâm GDTX làm ảnh hưởng đến lợi ích của con cháu chúng tôi, Trung tâm phải có trách nhiệm như thế nào trong việc này? Trung tâm GDTX có thể mở lớp vừa học nghề vừa học phổ thông như thầy Chí nói hay không? kế hoạch cụ thể như thế nào? Trung tâm GDTX giờ ở đâu?
 
6. Năm sau trường HTK có mở thêm lớp như năm nay hay không? Mong Sở minh bạch thông tin về việc này. Rõ ràng nến không rút hồ sơ thì cháu tôi đã được học tại trường HTK! 
 
7. Sở có hướng giải quyết nào để đảm bảo quyền lợi cho những học sinh đã lỡ rút hồ sơ!?
Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: