(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: tách thửa đất
Người hỏi : cá nhân     Số điện thoại: 0902757175     Email:      Địa chỉ: kp5 phường 1 TP Tây Ninh
Ngày hỏi: 29/09/2020 - 13 Giờ 30 phút     Ngày chuyển: 29/09/2020 - 15 Giờ 04 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi có 1 miếng đất tại KP3 thị trấn Tân châu  diện tích 2000 mét vuông, trong đó đất ODT là 400 mét vuông,còn lại là đất trồng cây lâu năm.Hiện trạng đã xây 2 căn nhà trên đất và chỉ có đường đi chung nội bộ trên đất, Nay Tôi muốn tách thửa đất cho 2 người con ruột của tôi hỏi có được không?Thủ tục như tế nào?


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Tài nguyên và Môi trường     
Thời gian trả lời: 07/10/2020 - 10 Giờ 01 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

Do nội dung câu hỏi không nêu tách thành bao nhiêu thửa đất và thửa đất có tiếp giáp với đường giao thông công cộng hay không nên chưa đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

Tuy nhiên, căn cứ Quyết định số 28/2020/QĐ-UBND ngày 27/7/2020 của Ủy ban nhân dân tỉnh Tây Ninh quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Tây Ninh như sau:

 “Điều 4. Quy định tách thửa đối với đất ở đô thị (các phường, thị trấn)

1. Thửa đất tiếp giáp với đường giao thông công cộng có lộ giớiquy hoạch lớn hơn hoặc bằng 20 m (Hai mươi mét), sau khi tách thửa thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo yêu cầu về diện tích và kích thước tối thiểu như sau:

a) Diện tích của thửa đất tối thiểu là 45 m2 (Bốn mươi lăm mét vuông).

b) Chiều rộngcủa thửa đất tối thiểu là 05 m (Năm mét), trừ những thửa đất thuộc khu vực đã có quy hoạch chi tiết được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

c) Chiều sâu của thửa đất tối thiểu là 05 m (Năm mét).

2. Thửa đất tiếp giáp với đường giao thông công cộng có lộ giớiquy hoạch nhỏ hơn 20m (Hai mươi mét), sau khi tách thửa thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo yêu cầu về diện tích và kích thước tối thiểu như sau:

a) Diện tích của thửa đất tối thiểu là 36 m2 (Ba mươi sáu mét vuông).

b) Chiều rộng của thửa đất tối thiểu là 04 m (Bốn mét);

c) Chiều sâu của thửa đất tối thiểu là 04 m (Bốn mét).

3. Đối với thửa đất tiếp giáp đường giao thông công cộng nhưng chưa quy định lộ giới, sau khi tách thửa thì diện tích thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo yêu cầu về diện tích và kích thước tối thiểu theo quy định tại khoản 2 Điều này.

4. Diện tích đất tối thiểu quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này không tính phần diện tích đất thuộc quy hoạch đường giao thông. 

Điều 6. Quy định tách thửa đối với đất nông nghiệp             

Thửa đất nông nghiệp mới được hình thành do tách thửa và thửa đất còn lại sau khi tách thửa có diện tích tối thiểu như sau:

1. Tại các phường: Diện tích đất tối thiểu là 300,0 m2 (Ba trăm mét vuông);

2. Tại các thị trấn: Diện tích đất tối thiểu là 500,0 m2 (Năm trăm mét vuông);

3. Tại các xã: Diện tích đất tối thiểu là 1.000,0 m2 (Một ngàn mét vuông).

Từ những cơ sở nêu trên, cá nhân ông (bà) căn cứ vào nhu cầu tách thửa cụ thể để thực hiện trình tự, thủ tục tách thửa đất theo đúng quy định. Thành phần hồ sơ gồm có: Phiếu đề nghị đo đạc theo mẫu; Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc giấy tờ khác về quyền sử dụng đất (nếu có); Đơn đề nghị tách thửa đất theo mẫu và ông (bà) liên hệ Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh – chi nhánh Tân Châu để được xem xét giải quyết thủ tục tách thửa đất theo đúng quy định.

Sau khi được cơ quan có thẩm quyền thực hiện tách thửa đất, người sử dụng đất có nhu cầu chia đất cho con thì nộp hồ sơ thực hiện trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: tách thửa đất
 Nội dung câu hỏi:

Tôi có 1 miếng đất tại KP3 thị trấn Tân châu  diện tích 2000 mét vuông, trong đó đất ODT là 400 mét vuông,còn lại là đất trồng cây lâu năm.Hiện trạng đã xây 2 căn nhà trên đất và chỉ có đường đi chung nội bộ trên đất, Nay Tôi muốn tách thửa đất cho 2 người con ruột của tôi hỏi có được không?Thủ tục như tế nào?

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi có 1 miếng đất tại KP3 thị trấn Tân châu  diện tích 2000 mét vuông, trong đó đất ODT là 400 mét vuông,còn lại là đất trồng cây lâu năm.Hiện trạng đã xây 2 căn nhà trên đất và chỉ có đường đi chung nội bộ trên đất, Nay Tôi muốn tách thửa đất cho 2 người con ruột của tôi hỏi có được không?Thủ tục như tế nào?

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: