(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Ô nhiễm tiếng ồn và bụi nghiêm trọng
Người hỏi : Các Hộ dân     Số điện thoại: 0582147450     Email:      Địa chỉ:
Ngày hỏi: 10/06/2020 - 08 Giờ 02 phút     Ngày chuyển: 10/06/2020 - 08 Giờ 05 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi UBND Thành phố Tây Ninh,

 

Phản ánh về cơ sở điêu khắc Tình Hậu, thuê nhà tại số nhà 175, khu phố Ninh tân, Phường Ninh Sơn, TP.Tây Ninh.

 

Cơ sở này gây ra

 

1. Ô nhiễm tiếng ồn do bản chất dùng máy cưa để điêu khắc (Các hộ dân không tập trung làm việc được! trẻ nhỏ sợ hãi quấy khóc, người già bệnh tim,..)

2. Ô nhiễm không khí do mạt mùn cưa bay khắp nơi (chắc chắn nếu còn như vậy thì bà con xung quanh trước sau gì cũng nhập viện trị bệnh phổi!).

 

Trước đây các hộ dân đã có 1 lần kiến nghị, được UBND trả lời như sau: "yêu cầu không sử dụng máy cưa, máy mài trong giờ cao điểm (giờ nghỉ trưa, chiều tối), có biện pháp che chắn, hạn chế tối đa việc phát sinh bụi vào không khí".

 

Tuy nhiên hiện tại tình hình vẫn không có gì cải thiện! Họ che chắn kiểu đối phó (ít nhất phải xây 2 hàng gạch cao mới che được bụi và ồn, đằng này họ chỉ dùng 1 miếng lưới nhỏ che lên - chủ yếu là che nắng cho chính họ!)

 

Bản chất của vấn đề ở đây là theo luật ngành nghề cưa không được phép tồn tại trong khu vực đông dân cư.

 

Kính mong UBND có hướng xử lý yêu cầu di dời ngay cơ sở này để trả lại sinh hoạt bình thường cho bà con. Hoặc buộc họ phải xây tường bằng gạch cao và tạo nơi kín để cưa tránh ảnh hưởng bà con xung quanh)

 

Trong lúc chờ đợi sự phản hồi và hướng giải quyết của UBND các hộ dân xin chân thành cám ơn.

 

Chúc các đồng chí sức khỏe và thành công trong công việc.

 

Trân trọng kính chào.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND Thành Phố Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 19/06/2020 - 14 Giờ 14 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

UBND Thành phố thông tin đến bạn như sau:

Sau khi tiếp nhận ý kiến phản ánh, UBND phường Ninh Sơn đã cử cán bộ kiểm tra cơ sở. Kết quả trong quá trình sản xuất cơ sở điêu khắc có phát sinh tiếng ồn và bụi như sau:

1. Về tiếng ồn:

UBND phường có phối hợp cùng trưởng khu phố Ninh Tân tiến hành kiểm tra thực tế theo ý kiến phản ánh của cử tri. Kết quả kiểm tra thực tế như sau:

Mặt bằng sản xuất của cơ sở ngang 5m, dài 5m, tổng diện tích cơ sở dành cho việc gia công và thành phẩm là 25m2, vị trí 02 bên cơ sở tiếp là đất trống (mỗi bên khoảng 5m rồi đến nhà dân) thợ điêu khắc là 02 người, công cụ chỉ có 01 máy cưa, 01 máy mài và một số dụng cụ đục bằng tay. Việc sử dụng máy cưa chủ yếu là để tạo hình sản phẩm sau đó mới đến khâu đục tay và máy mài cầm tay nên việc sử dụng máy cưa là không thường xuyên và thời gian sử dụng máy cưa chủ cơ sở cung cấp chỉ thực hiện vào giờ hành chính, không thực hiện vào giờ nghĩ trưa tránh ảnh hưởng về độ ồn đến các hộ dân sinh sống xung quanh. Qua đó về  độ ồn có ảnh hưởng không đáng kể. Đồng thời qua làm việc UBND phường yêu cầu chủ cơ sở phải có biện pháp giảm thiểu tiếng ồn bằng cách: không sử dụng máy cưa thường xuyên và phải sử dụng trong giờ hành chính tránh ảnh hưởng tiếng ồn đến các hộ dân xung quanh. Chủ cơ sở cam kết thực hiện những gì UBND phường yêu cầu.

2. Bụi mùn cưa phát sinh trong quá trình sản xuất:

Bụi mùn cưa phát sinh chủ yếu từ máy mài nhưng hiện tại cơ sở chỉ có duy nhất 01 cái mái mày, sản phẩm hàng tháng sản xuất ra rất ít thì lượng bụi mùn cưa phát tán ra môi trường xung quanh theo ghi nhận của UBND phường là không nhiều. UBND phường đã đề nghị chủ cơ sở Điêu khắc che chắc thêm lưới để tránh bụi mùn cưa phát tán vào môi trường.

Qua kiểm tra chủ cơ sở có khắc phục bằng cách che chắn mành lưới theo yêu cầu của UBND phường.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Ô nhiễm tiếng ồn và bụi nghiêm trọng
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi UBND Thành phố Tây Ninh,

 

Phản ánh về cơ sở điêu khắc Tình Hậu, thuê nhà tại số nhà 175, khu phố Ninh tân, Phường Ninh Sơn, TP.Tây Ninh.

 

Cơ sở này gây ra

 

1. Ô nhiễm tiếng ồn do bản chất dùng máy cưa để điêu khắc (Các hộ dân không tập trung làm việc được! trẻ nhỏ sợ hãi quấy khóc, người già bệnh tim,..)

2. Ô nhiễm không khí do mạt mùn cưa bay khắp nơi (chắc chắn nếu còn như vậy thì bà con xung quanh trước sau gì cũng nhập viện trị bệnh phổi!).

 

Trước đây các hộ dân đã có 1 lần kiến nghị, được UBND trả lời như sau: "yêu cầu không sử dụng máy cưa, máy mài trong giờ cao điểm (giờ nghỉ trưa, chiều tối), có biện pháp che chắn, hạn chế tối đa việc phát sinh bụi vào không khí".

 

Tuy nhiên hiện tại tình hình vẫn không có gì cải thiện! Họ che chắn kiểu đối phó (ít nhất phải xây 2 hàng gạch cao mới che được bụi và ồn, đằng này họ chỉ dùng 1 miếng lưới nhỏ che lên - chủ yếu là che nắng cho chính họ!)

 

Bản chất của vấn đề ở đây là theo luật ngành nghề cưa không được phép tồn tại trong khu vực đông dân cư.

 

Kính mong UBND có hướng xử lý yêu cầu di dời ngay cơ sở này để trả lại sinh hoạt bình thường cho bà con. Hoặc buộc họ phải xây tường bằng gạch cao và tạo nơi kín để cưa tránh ảnh hưởng bà con xung quanh)

 

Trong lúc chờ đợi sự phản hồi và hướng giải quyết của UBND các hộ dân xin chân thành cám ơn.

 

Chúc các đồng chí sức khỏe và thành công trong công việc.

 

Trân trọng kính chào.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi UBND Thành phố Tây Ninh,

 

Phản ánh về cơ sở điêu khắc Tình Hậu, thuê nhà tại số nhà 175, khu phố Ninh tân, Phường Ninh Sơn, TP.Tây Ninh.

 

Cơ sở này gây ra

 

1. Ô nhiễm tiếng ồn do bản chất dùng máy cưa để điêu khắc (Các hộ dân không tập trung làm việc được! trẻ nhỏ sợ hãi quấy khóc, người già bệnh tim,..)

2. Ô nhiễm không khí do mạt mùn cưa bay khắp nơi (chắc chắn nếu còn như vậy thì bà con xung quanh trước sau gì cũng nhập viện trị bệnh phổi!).

 

Trước đây các hộ dân đã có 1 lần kiến nghị, được UBND trả lời như sau: "yêu cầu không sử dụng máy cưa, máy mài trong giờ cao điểm (giờ nghỉ trưa, chiều tối), có biện pháp che chắn, hạn chế tối đa việc phát sinh bụi vào không khí".

 

Tuy nhiên hiện tại tình hình vẫn không có gì cải thiện! Họ che chắn kiểu đối phó (ít nhất phải xây 2 hàng gạch cao mới che được bụi và ồn, đằng này họ chỉ dùng 1 miếng lưới nhỏ che lên - chủ yếu là che nắng cho chính họ!)

 

Bản chất của vấn đề ở đây là theo luật ngành nghề cưa không được phép tồn tại trong khu vực đông dân cư.

 

Kính mong UBND có hướng xử lý yêu cầu di dời ngay cơ sở này để trả lại sinh hoạt bình thường cho bà con. Hoặc buộc họ phải xây tường bằng gạch cao và tạo nơi kín để cưa tránh ảnh hưởng bà con xung quanh)

 

Trong lúc chờ đợi sự phản hồi và hướng giải quyết của UBND các hộ dân xin chân thành cám ơn.

 

Chúc các đồng chí sức khỏe và thành công trong công việc.

 

Trân trọng kính chào.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: