(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Quy định về sử dụng phần mềm bản quyền
Người hỏi : Ngọc Huyền     Số điện thoại: 0327592070     Email: hvstore@gmail.com     Địa chỉ: Gò Vấp, HCM
Ngày hỏi: 26/01/2020 - 14 Giờ 33 phút     Ngày chuyển: 30/01/2020 - 13 Giờ 54 phút

Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 15 năm và có khoảng 3 máy tính để tại chỗ. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2019 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua bản quyền thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa (Crack phần mềm) như trên mạng để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Thông tin và Truyền thông     
Thời gian trả lời: 04/02/2020 - 10 Giờ 42 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Thông tin và Truyền thông trả lời ông/bà như sau:

 “Crack” phần mềm: là hành vi vi phạm pháp luật về xâm phạm quyền tác giả, được quy định tại khoản 12 Điều 28 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung 2009.

Nếu vi phạm đối với trường hợp này sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 211 Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung 2009 và Điều 225. Tội xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan của Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 (có hiệu lực từ 01/01/2018): “ Người nào không được phép của chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan mà cố ý thực hiện một trong các hành vi sau đây, xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan đang được bảo hộ tại Việt Nam với quy mô thương mại hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm”.

Trân trọng./.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Quy định về sử dụng phần mềm bản quyền
 Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 15 năm và có khoảng 3 máy tính để tại chỗ. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2019 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua bản quyền thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa (Crack phần mềm) như trên mạng để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 15 năm và có khoảng 3 máy tính để tại chỗ. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2019 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua bản quyền thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa (Crack phần mềm) như trên mạng để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: