(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Cho tôi hỏi về quy định sử dụng phần mềm bản quyền trong công ty
Người hỏi : Nguyễn Văn Ban     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 17/08/2018 - 15 Giờ 26 phút     Ngày chuyển: 17/08/2018 - 15 Giờ 29 phút
Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 1 năm. Và công ty cũng có một bộ phận bán hàng trực thuộc ở công ty. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2010 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn! Và mong nhận được hồi đáp~


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Thông tin và Truyền thông     
Thời gian trả lời: 21/08/2018 - 09 Giờ 52 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá
Nội dung câu trả lời:

Căn cứ theo Điều 225 Bộ Luật Hình sự sửa đổi có hiệu lực từ 01/01/2018, thì việc doanh nghiệp sử dụng phần mềm máy tính bất hợp pháp sẽ bị xử lý theo các khung hình phạt được quy định cụ thể trong Luật như: phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng tùy theo mức độ xâm phạm, lợi nhuận thu được từ việc xâm phạm và thiệt hại gây ra, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm, phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Ngoài ra, doanh chủ phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm. Doanh nghiệp vi phạm có thể bị đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 02 năm, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm tùy theo mức độ.

Theo quy định trên thì việc doanh nghiệp sử dụng phần mềm ứng dụng Microsoft Office 2010 bẻ khóa mà không mua bản quyền là vi phạm pháp luật, sẽ bị xử lý theo Điều 225 BLHS sửa đổi có hiệu lực từ 01/01/2018.

Trên đây là ý kiến của Sở Thông tin và Truyền thông trả lời câu hỏi của Ông Nguyễn Văn Ban.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Cho tôi hỏi về quy định sử dụng phần mềm bản quyền trong công ty
 Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 1 năm. Và công ty cũng có một bộ phận bán hàng trực thuộc ở công ty. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2010 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn! Và mong nhận được hồi đáp~

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay tôi đang có một câu hỏi rất mong nhận được giải đáp! Đó là công ty tôi hiện nay vừa thành lập và hoạt động được gần 1 năm. Và công ty cũng có một bộ phận bán hàng trực thuộc ở công ty. Hiện nay tôi đang sử dụng các phần mềm văn phòng như phần mềm Office 2010 cài đặt vào máy tính cho nhân viên để thuận tiện thao tác sử dụng. Cũng như thao tác các văn phỏng và hóa đơn được thuận lợi. Nhưng theo tôi được biết thì phần mềm này phải mua bản quyền từ nhà sản xuất Microsoft. Nhưng tôi lại không mua thay vào đó tôi lựa chọn phương thức bẻ khóa để sử dụng không mất tiền.

Vậy cho tôi hỏi theo như vậy thì tôi có vi phạm gì về mục đích sử dụng hay nhà nước có chế tài nào về việc sử dụng bẻ khóa phần mềm để sử dụng hay không? Và nhà nước có quy định bắt buộc là doanh nghiệp phải thực hiện mua bản quyền phần mềm để sử dụng hay không? Xin chân thành cảm ơn! Và mong nhận được hồi đáp~

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: