(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tôi nhận hàng tai nghe bluetooth không dây từ nước ngoài về có phải nộp thuế
Người hỏi : Phùng văn quang     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ:
Ngày hỏi: 08/09/2017 - 17 Giờ 50 phút     Ngày chuyển: 11/09/2017 - 08 Giờ 28 phút

Nội dung câu hỏi:

Xin chào,

Hiện tại tôi có nhiều người bạn, người nhà ở nước ngoài mỹ, và úc có gửi về nhiều tai nghe không dây bluetooth cho tôi, vậy khi tôi nhận và không có nhu cầu sử dụng nữa muốn bán tai nghe này cho các người khác có nhu cầu với hình thức nhượng sử dụng vậy tôi có phải nộp thuế không?


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Cục Thuế Tỉnh     
Thời gian trả lời: 19/09/2017 - 13 Giờ 58 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Chào bạn!

Theo câu hỏi của bạn, Cục Thuế Tây Ninh trả lời như sau:

Tại Khoản 25 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thuế giá trị gia tăng quy định:

“Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

25. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.

Việc xác định hộ, cá nhân kinh doanh thuộc hay không thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về quản lý thuế.”

Tại Khoản 1  Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15 tháng 6 năm  2015 của Bộ Tài chính quy định:  

 “ Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

  1. Nguyên tắc áp dụng

...

b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Bạn đọc có người thân ở nước ngoài gửi về nhiều tai nghe không dây và không có nhu cầu sử dụng muốn bán tai nghe này cho các người khác thì:

 -Trường hợp cá nhân có cung cấp  hàng hóa có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, thuế TNCN.

-Trường hợp cá nhân có cung cấp hàng hóa có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở lên ( kể cả bán hàng qua mạng như Facebook, Zalo…) thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, thuế TNCN. Bạn đọc liên hệ Chi cục Thuế địa phương để kê khai, nộp thuế theo quy định./.

Trân trọng.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tôi nhận hàng tai nghe bluetooth không dây từ nước ngoài về có phải nộp thuế
 Nội dung câu hỏi:

Xin chào,

Hiện tại tôi có nhiều người bạn, người nhà ở nước ngoài mỹ, và úc có gửi về nhiều tai nghe không dây bluetooth cho tôi, vậy khi tôi nhận và không có nhu cầu sử dụng nữa muốn bán tai nghe này cho các người khác có nhu cầu với hình thức nhượng sử dụng vậy tôi có phải nộp thuế không?

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin chào,

Hiện tại tôi có nhiều người bạn, người nhà ở nước ngoài mỹ, và úc có gửi về nhiều tai nghe không dây bluetooth cho tôi, vậy khi tôi nhận và không có nhu cầu sử dụng nữa muốn bán tai nghe này cho các người khác có nhu cầu với hình thức nhượng sử dụng vậy tôi có phải nộp thuế không?

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: