(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Về việc đăng ký mặt hàng kinh doanh buôn bán trên mạng
Người hỏi : Nguyễn Lê Văn     Số điện thoại:      Email: zozovn91@gmail.com     Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 22/08/2017 - 08 Giờ 26 phút     Ngày chuyển: 22/08/2017 - 10 Giờ 40 phút

Nội dung câu hỏi:

Chào quý đơn vị, tôi hiện tại đang có một trang web trên mạng để bán một số sản phẩm mỹ phẩm thiên nhiên như: vaseline, neem ấn độ, dầu gió, dầu cù là, cat litter.....

- Tôi có phải đăng ký giấy phép kinh doanh không? 

- Những mặt hàng tôi bán có phải yêu cầu vệ sinh an toàn thực phẩm không. 

Tôi cám ơn rất nhiều, mong nhận được câu trả lời sớm của quý đơn vị! 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Công Thương     
Thời gian trả lời: 30/08/2017 - 15 Giờ 02 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:
Sở Công Thương trả lời ông như sau:
1. Đăng ký giấy phép kinh doanh
Theo Nghị định số 39/2007/NĐ-CP ngày 16/3/2007 của Chính phủ thì trường hợp của ông (bà) phải thực hiện thủ tục đăng ký giấy phép kinh doanh. Đồng thời theo Điều 27 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16/5/2013 của Chính phủ về thương mại điện tử quy định về trách nhiệm của thương nhân, tổ chức, cá nhân sở hữu website thương mại điện tử bán hàng, cụ thể:
- Thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Mục 1 Chương IV Nghị định số 52/2013/NĐ-CP.
- Thực hiện đầy đủ việc cung cấp thông tin trên website theo các quy định tại Mục 1 Chương III Nghị định số 52/2013/NĐ-CP và chịu trách nhiệm về tính chính xác, đầy đủ của thông tin.
- Tuân thủ các quy định về bảo vệ thông tin cá nhân của khách hàng quy định tại Mục 1 Chương V Nghị định số 52/2013/NĐ-CP.
- Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II Nghị định số 52/2013/NĐ-CP nếu website có chức năng đặt hàng trực tuyến.
- Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương V Nghị định số 52/2013/NĐ-CP nếu website có chức năng thanh toán trực tuyến.
- Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử, hoạt động thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm trong thương mại điện tử.
 - Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.
2. Đăng ký thủ tục về an toàn thực phẩm
Theo Khoản 20 Điều 2 Luật An toàn thực phẩm số 55/2010/QH12 ngày 17 tháng 6 năm 2010 quy định “thực phẩm là sản phẩm mà con người ăn, uống ở dạng tươi sống hoặc đã qua sơ chế, chế biến, bảo quản. Thực phẩm không bao gồm mỹ phẩm, thuốc lá và các chất sử dụng như dược phẩm”.
Do vậy, những sản phẩm kinh doanh nêu trên không phải là thực phẩm nên không phải thực hiện các thủ tục về an toàn thực phẩm theo quy định.
Trân trọng ./.

Lịch sử chỉnh sửa

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Y tế     
Thời gian trả lời: 23/08/2017 - 11 Giờ 10 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Y tế trả lời bạn như sau:

1. Tất cả các mặt hàng đều phải đăng ký kinh doanh (kể cả kinh doanh qua mạng);

2. Neem Ấn Độ, Vaselin là sản phẩm mỹ phẩm vì vậy chỉ cần giấy phép đăng ký kinh doanh;

3. Dầu gió, dầu cù là là thuốc nên phải có đủ Giấy phép hành nghề Dược và Giấy phép đăng ký kinh doanh;  

4. Cat litter là thức ăn cho mèo nên liên hệ với Sở Nông Nghiệp;

Thân chào bạn./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Về việc đăng ký mặt hàng kinh doanh buôn bán trên mạng
 Nội dung câu hỏi:

Chào quý đơn vị, tôi hiện tại đang có một trang web trên mạng để bán một số sản phẩm mỹ phẩm thiên nhiên như: vaseline, neem ấn độ, dầu gió, dầu cù là, cat litter.....

- Tôi có phải đăng ký giấy phép kinh doanh không? 

- Những mặt hàng tôi bán có phải yêu cầu vệ sinh an toàn thực phẩm không. 

Tôi cám ơn rất nhiều, mong nhận được câu trả lời sớm của quý đơn vị! 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Chào quý đơn vị, tôi hiện tại đang có một trang web trên mạng để bán một số sản phẩm mỹ phẩm thiên nhiên như: vaseline, neem ấn độ, dầu gió, dầu cù là, cat litter.....

- Tôi có phải đăng ký giấy phép kinh doanh không? 

- Những mặt hàng tôi bán có phải yêu cầu vệ sinh an toàn thực phẩm không. 

Tôi cám ơn rất nhiều, mong nhận được câu trả lời sớm của quý đơn vị! 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: