(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Xin Hỏi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Người hỏi : Cá nhân     Số điện thoại: 01267492492     Email: traitimmauxanhla@yahoo.com     Địa chỉ:
Ngày hỏi: 11/10/2013 - 07 Giờ 59 phút     Ngày chuyển: 11/10/2013 - 13 Giờ 04 phút

Nội dung câu hỏi:

Xin cơ quan chức năng cho tôi được hỏi về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trường hợp cấp bổ sung giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Gia đình tôi được UBND xã  Long Phước  huyện Bến Cầu tỉnh Tây NInh đề nghị làm thủ tục để cấp bổ sung phần đất  vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vào ngày chủ nhật địa chính xã Long Phước cho gia đình tối biết và đề nghị gia đình tôi lên để địa chính xã đo đất để cấp bổ sung phần đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi gia đình tôi lên đo đất thì không có địa chính xã Long Phước ở đó chỉ có 2 ông là của công ty gì đó không biết và họ tiến hành đo 7ha của gia đình tôi chưa đầy 15 phúc sáu đó 1 tiếng đồng hồ sau địa chính xã Long Phước mới tới và đề nghị gia đình tôi trả phí đo đất là 500 ngàn 1ha do xã mướn công ty gì đó đo đất(kêu lên đo đất mà không nói trước là đo đất ăn tiền 500 ngàn 1 ha) củng không đưa cho gia đình tôi bất kỳ chứng từ gì cả chỉ kêu gia đình tôi trả tổng công tiền đo đất cho công ty gì đó 3 triệu 500 ngàn mà k có bất kỳ giấy tờ nào cả. Tôi xin được hỏi cơ quan chức năng như sau:

1 Việc đo đất cho người dân mà đo vào ngày chủ nhật ngày không làm việc của địa chính xã Long Phước như vậy có đúng hay không tại sao các ngày làm việc mà không đi đo không lẻ địa chính xã phải bận họp, đi học.. hay tiếp xúc cử tri mà có thời gian?

2. Việc mướn công ty gì đó đo đất không hỏi ý kiến gia đình tôi trước không có chứng từ gì cả đo chỉ  15 phúc ăn tiền 3tr 500 ngàn/7ha như vậy có nằm trong quy định của pháp luât hay không?

3. Thủ tục cấp mới cấp đổi cấp bổ sung có yêu cầu phải có các giấy tờ này không: Giấy chứng minh nhân dân công chứng, sổ hộ khẩu công chứng, giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân...hay không sao các cơ quan chức năng lại yêu cầu thêm các loại giấy tờ này trong khi đó quyết định số 1151/QĐ-UBND ngày 19/6/2013 của  Chủ tịch UBND tỉnh về việc công bố bộ  TTHC của ngành tài nguyên môi trường thực hiện tại Sở Tài nguyên môi trường, UBND cấp huyện, UBND cấp xã là không các giấy tờ nêu trên. Như vậy giữa quyết định của Chủ tịch UBND tỉnh công bố mà cấp xã không thực hiện đúng như vậy tôi phải phản ánh ở đâu để được giải quyết.

Kính mong cơ quan chức năng trả lời sớm nhất.Trân trọng./.

 

 

 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Bến Cầu     
Thời gian trả lời: 19/11/2013 - 08 Giờ 03 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Căn cứ các quy định của Pháp luật về đất đai. Ủy ban nhân dân huyện Bến Cầu có ý kiến trả lời như sau:

1- Theo Quyết định số 1151/QĐ-UBND ngày 19/6/2013 của Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh về việc công bố bộ thủ tục hành chính của ngành tài nguyên và môi trường thực hiện tại Sở Tài nguyên và Môi trường, UBND cấp huyện, UBND cấp xã thì chỉ có thủ tục cấp giấy CNQSDĐ (loại GCN mới có tên là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất). Không có thủ tục nào tên gọi là “cấp bổ sung giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”. Trong các thủ tục về đất đai nêu tại Quyết định 1151/QĐ-UBND nêu trên đều không quy định người dân khi làm thủ tục về đất đai phải cung cấp giấy chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu có chứng thực sao y bản chính, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Tuy nhiên, đa phần người dân không tự làm hồ sơ thủ tục về đất đai được mà thường là do cán bộ Địa chính xã hoặc cán bộ tư vấn thuộc Văn Phòng ĐKQSDĐ huyện giúp dân làm hồ sơ. Để có thông tin cá nhân chính xác về chủ sử dụng đất cán bộ địa chính xã hoặc cán bộ tư vấn yêu cầu người dân cung cấp giấy CMND phô tô ( không phải công chứng) để làm cơ sở giúp dân làm hồ sơ về đất đai.

Riêng trường hợp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để làm cơ sở xác định tài sản chung hay tài sản riêng theo quy định theo Điều 4, Thông tư số:17/2009/TT -BTNMT .

Sổ hộ khẩu, giấy khai sinh thì thủ tục cấp mới không quy định. Tuy nhiên thủ tục thừa kế, tặng cho được quy định tại mục VII Bộ thủ tục hành chính kèm theo quyết định số 1151/QĐ-UBND ngày 19/6/2013 của Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh có nêu “ Các loại giấy tờ khác theo quy định để được miễn, giảm thuế” thì giấy khai sinh và sổ hộ khẩu là một trong những loại giấy tờ để làm cơ sở được miễn, giảm thuế cần phải cung cấp.

2- Việc cán bộ địa chính xã  Long Phước đo đất cho người dân mà đo vào ngày chủ nhật, ngày không làm việc. Việc này Ủy ban nhân dân huyện có ý kiến trả lời như sau:  cán bộ địa chính xã nào thì do UBND xã đó quản lý và phân công lịch công tác. Tuy nhiên khi cần thiết thì lãnh đạo UBND các xã  phân công cán bộ đi làm ngoài giờ vào ngày thứ bảy, chủ nhật để giải quyết các hồ sơ tồn động thì việc này không có gì sai theo quy định của pháp luật.

3- Trường hợp đo đất bằng máy đo đạc điện tử (máy này hiện Phòng TNMT, Văn phòng ĐKQSDĐ chưa được trang bị). Chỉ khi người dân có nhu cầu đo đạc thì cán bộ địa chính xã, Văn phòng ĐKQSDĐ hướng dẫn người dân liên hệ với  công ty đo đạc có giấy phép hoạt động trên địa bàn tỉnh Tây Ninh để đo đạc. Khi đo đạc xong Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện nghiệm thu sản phẩm. Đơn giá đo đạc đối với các trường hợp thực hiện việc trích đo địa chính thửa (khu) đất được thực hiện theo Công văn số 1979/STNMT-CCQLĐĐ ngày 13/8/2013 của Sở Tài nguyên và Môi trường (kèm theo văn bản). Về quy trình khi người dân có yêu cầu, đơn vị đo đạc tiến hành ký kết hợp đồng với người dân, sau đó tiến hành đo đạc, sau khi đo đạc xong đơn vị đo đạc tiến hành bàn giao sản phẩm và thanh lý hợp đồng, xuất hóa đơn VAT cho người dân.

Việc phản ảnh công ty gì đó đo đạc 3,5 triệu đồng/7 ha đất và không có hợp đồng đo đạc, không có phiếu thu, hoá đơn. Trường hợp này chưa nêu rõ trường hợp cụ thể nên Ủy ban nhân dân huyện Bến Cầu chưa có cơ sở để trả lời. Đồng thời, Ủy ban nhân dân huyện chỉ đạo Phòng Tài Nguyên và Môi Trường huyện rà soát từ trước đến nay có trường hợp nào đo đạt 07 ha và thu giá 3,5 triệu hay không . Kết quả qua rà soát Phòng Tài Nguyên và Môi Trường huyện báo cáo "Tổ đo đạc thuộc Văn phòng ĐKQSDĐ huyện chưa có ký hợp đồng nào đo đạc với diện tích 07 ha nêu trên. Đồng thời Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện cũng chưa có nghiệm thu sản phẩm đo đạc nào có diện tích 07 ha".

Một số thắc mắc khiếu nại của người dân trong việc cấp giấy CNQSDĐ, đơn giá đo đạc đất đai, thời gian làm việc của cán bộ địa chính xã Long Phước. Ủy ban nha6nda6n huyện Bến Cầu trả lời để người dân biết.

Chúng tôi rất mong nhận được phản ảnh, đóng góp ý kiến để đơn vị sửa chữa, rút kinh nghiệm nhằm chấn chỉnh những sai sót lề lối làm việc và tích cực nghiêm cứu phục vụ người dân ngày càng tốt hơn theo phương châm nhiêt tình- hiệu quả- công khai- nhanh chóng ./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Xin Hỏi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
 Nội dung câu hỏi:

Xin cơ quan chức năng cho tôi được hỏi về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trường hợp cấp bổ sung giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Gia đình tôi được UBND xã  Long Phước  huyện Bến Cầu tỉnh Tây NInh đề nghị làm thủ tục để cấp bổ sung phần đất  vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vào ngày chủ nhật địa chính xã Long Phước cho gia đình tối biết và đề nghị gia đình tôi lên để địa chính xã đo đất để cấp bổ sung phần đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi gia đình tôi lên đo đất thì không có địa chính xã Long Phước ở đó chỉ có 2 ông là của công ty gì đó không biết và họ tiến hành đo 7ha của gia đình tôi chưa đầy 15 phúc sáu đó 1 tiếng đồng hồ sau địa chính xã Long Phước mới tới và đề nghị gia đình tôi trả phí đo đất là 500 ngàn 1ha do xã mướn công ty gì đó đo đất(kêu lên đo đất mà không nói trước là đo đất ăn tiền 500 ngàn 1 ha) củng không đưa cho gia đình tôi bất kỳ chứng từ gì cả chỉ kêu gia đình tôi trả tổng công tiền đo đất cho công ty gì đó 3 triệu 500 ngàn mà k có bất kỳ giấy tờ nào cả. Tôi xin được hỏi cơ quan chức năng như sau:

1 Việc đo đất cho người dân mà đo vào ngày chủ nhật ngày không làm việc của địa chính xã Long Phước như vậy có đúng hay không tại sao các ngày làm việc mà không đi đo không lẻ địa chính xã phải bận họp, đi học.. hay tiếp xúc cử tri mà có thời gian?

2. Việc mướn công ty gì đó đo đất không hỏi ý kiến gia đình tôi trước không có chứng từ gì cả đo chỉ  15 phúc ăn tiền 3tr 500 ngàn/7ha như vậy có nằm trong quy định của pháp luât hay không?

3. Thủ tục cấp mới cấp đổi cấp bổ sung có yêu cầu phải có các giấy tờ này không: Giấy chứng minh nhân dân công chứng, sổ hộ khẩu công chứng, giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân...hay không sao các cơ quan chức năng lại yêu cầu thêm các loại giấy tờ này trong khi đó quyết định số 1151/QĐ-UBND ngày 19/6/2013 của  Chủ tịch UBND tỉnh về việc công bố bộ  TTHC của ngành tài nguyên môi trường thực hiện tại Sở Tài nguyên môi trường, UBND cấp huyện, UBND cấp xã là không các giấy tờ nêu trên. Như vậy giữa quyết định của Chủ tịch UBND tỉnh công bố mà cấp xã không thực hiện đúng như vậy tôi phải phản ánh ở đâu để được giải quyết.

Kính mong cơ quan chức năng trả lời sớm nhất.Trân trọng./.

 

 

 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin cơ quan chức năng cho tôi được hỏi về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trường hợp cấp bổ sung giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Gia đình tôi được UBND xã  Long Phước  huyện Bến Cầu tỉnh Tây NInh đề nghị làm thủ tục để cấp bổ sung phần đất  vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vào ngày chủ nhật địa chính xã Long Phước cho gia đình tối biết và đề nghị gia đình tôi lên để địa chính xã đo đất để cấp bổ sung phần đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi gia đình tôi lên đo đất thì không có địa chính xã Long Phước ở đó chỉ có 2 ông là của công ty gì đó không biết và họ tiến hành đo 7ha của gia đình tôi chưa đầy 15 phúc sáu đó 1 tiếng đồng hồ sau địa chính xã Long Phước mới tới và đề nghị gia đình tôi trả phí đo đất là 500 ngàn 1ha do xã mướn công ty gì đó đo đất(kêu lên đo đất mà không nói trước là đo đất ăn tiền 500 ngàn 1 ha) củng không đưa cho gia đình tôi bất kỳ chứng từ gì cả chỉ kêu gia đình tôi trả tổng công tiền đo đất cho công ty gì đó 3 triệu 500 ngàn mà k có bất kỳ giấy tờ nào cả. Tôi xin được hỏi cơ quan chức năng như sau:

1 Việc đo đất cho người dân mà đo vào ngày chủ nhật ngày không làm việc của địa chính xã Long Phước như vậy có đúng hay không tại sao các ngày làm việc mà không đi đo không lẻ địa chính xã phải bận họp, đi học.. hay tiếp xúc cử tri mà có thời gian?

2. Việc mướn công ty gì đó đo đất không hỏi ý kiến gia đình tôi trước không có chứng từ gì cả đo chỉ  15 phúc ăn tiền 3tr 500 ngàn/7ha như vậy có nằm trong quy định của pháp luât hay không?

3. Thủ tục cấp mới cấp đổi cấp bổ sung có yêu cầu phải có các giấy tờ này không: Giấy chứng minh nhân dân công chứng, sổ hộ khẩu công chứng, giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân...hay không sao các cơ quan chức năng lại yêu cầu thêm các loại giấy tờ này trong khi đó quyết định số 1151/QĐ-UBND ngày 19/6/2013 của  Chủ tịch UBND tỉnh về việc công bố bộ  TTHC của ngành tài nguyên môi trường thực hiện tại Sở Tài nguyên môi trường, UBND cấp huyện, UBND cấp xã là không các giấy tờ nêu trên. Như vậy giữa quyết định của Chủ tịch UBND tỉnh công bố mà cấp xã không thực hiện đúng như vậy tôi phải phản ánh ở đâu để được giải quyết.

Kính mong cơ quan chức năng trả lời sớm nhất.Trân trọng./.

 

 

 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: