(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Chứng chỉ hành nghề dược
Người hỏi : Nguyen Quỳnh     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ:
Ngày hỏi: 28/08/2014 - 07 Giờ 11 phút     Ngày chuyển: 28/08/2014 - 07 Giờ 55 phút

Nội dung câu hỏi:

Cho em hỏi làm việc nhà thuốc tư nhân có được cấp chứng chỉ hành nghề ko a? Nếu được mình cần những giấy tờ gì để xác nhận thâm niên a. E xin chân thành cảm ơn


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Y tế     
Thời gian trả lời: 10/09/2014 - 15 Giờ 38 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Sở Y tế cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi đối với sở Y tế. Qua nghiên cứu câu hỏi của bạn, sở Y tế phúc đáp như sau:

- Tại khoản 4 Điều 15 Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 quy định điều kiện về văn bằng và thời gian thực hành đối với chủ cơ sở bán lẻ thuốc như sau:

a) Chủ nhà thuốc ở các thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố, thị xã thuộc tỉnh phải có văn bằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này và thời gian thực hành ít nhất 05 năm tại cơ sở dược hợp pháp; đối với các địa bàn khác phải có vănbằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này và thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp. Dược sĩ đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu được đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề ngay sau khi tốt nghiệp.

b) Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung học chuyên nghiệp dược trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp

Cơ sở dược hợp pháp là cơ sở dược được cấp phép đủ điều kiện hoạt động của cơ quan có thẩm quyền.

Qua hướng dẫn trên , như vậy hành nghề dược tư nhân nếu có hội đủ điều kiện theo qui định vừa nêu là có thể làm thủ tục đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề. Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề bạn có thể tham khảo thêm theo quy định Khoản 2 Điều 1 Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của chính phủ gồm:

- Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược theo mẫu do Bộ Y tế quy định (Mẫu số 1a/ĐĐN-CC phụ lục 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013);

- Bản sao có chứng thực các văn bằng chuyên môn;

- Giấy xác nhận về thời gian thực hành ở cơ sở dược hợp pháp do người đứng đầu cơ sở đó cấp theo mẫu do Bộ Y tế quy định (Mẫu số 3/GXN phụ lục 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013), trừ trường hợp dược sĩ đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu đăng ký loại hình nhà thuốc ;

- Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân nếu hồ sơ gửi bằng đường bưu điện hoặc bản chụp và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân bản gốc để đối chiếu nếu hồ sơ nộp trực tiếp;

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp trong thời hạn 12 tháng;

- 2 ảnh chân dung cỡ 4 cm x 6 cm chụp trong vòng sáu (06) tháng gần nhất tính đến ngày nộp hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các văn bản sau:

- Luật Dược số 34/2005/QH11 ngày 14/6/2005

-Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược

- Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược.

Thủ tục được niêm yết trên cổng thông tin điện tử Sở Y tế Tây Ninh; hoặc cần thiết bạn có thể liên hệ với Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả (Bộ phận 1 cửa) của Sở Y tế Tây Ninh, địa chỉ: 22- Lê Lợi, Phường 3-Tp Tây Ninh sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Trân trọng cảm ơn bạn.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Chứng chỉ hành nghề dược
 Nội dung câu hỏi:

Cho em hỏi làm việc nhà thuốc tư nhân có được cấp chứng chỉ hành nghề ko a? Nếu được mình cần những giấy tờ gì để xác nhận thâm niên a. E xin chân thành cảm ơn

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Cho em hỏi làm việc nhà thuốc tư nhân có được cấp chứng chỉ hành nghề ko a? Nếu được mình cần những giấy tờ gì để xác nhận thâm niên a. E xin chân thành cảm ơn

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: