(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Chi trả BHYT khi đi khám quên thẻ BHYT
Người hỏi : Phạm Ngọc Mai     Số điện thoại: 0962954920     Email:      Địa chỉ: Thái Bình-Châu Thành-Tây Ninh
Ngày hỏi: 04/12/2020 - 09 Giờ 43 phút     Ngày chuyển: 04/12/2020 - 10 Giờ 18 phút

Nội dung câu hỏi:

Vợ tôi có BHYT nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm Y tế huyện Châu Thành- tỉnh Tây Ninh. Ngày 21/11/2020 vợ tôi có đi phẫu thuật mổ nội soi tách dính buồng tử cung tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân An Sinh (Q. Phú Nhuận-Tp.HCM), đơn vị đã ký hợp đồng thanh toán BHYT. Tuy nhiên, vợ tôi quên mang thẻ BHYT và không nhớ mã số BHYT nên đã thanh toán đầy đủ chi phí. Sau khi vợ tôi xuất viện, tôi có làm hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp BHYT với cơ quan BHXH huyện nơi cư trú; tuy nhiên được trả lời là không thanh toán (trả lời bằng miệng không có văn bản). Vậy cho tôi hỏi trường hợp của vợ tôi có được thanh toán hay không, nếu có thì thủ tục như thế nào, chi trả được bao nhiêu %. Xin cảm ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Bảo hiểm Xã hội Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 09/12/2020 - 21 Giờ 20 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

         BHXH tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

       Căn cứ Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Thủ tướng Chính phủ, Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT. Trường hợp của vợ ông không thanh toán lại chi phí KCB là do:  

       1. Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 30, Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 chỉ thanh toán trực tiếp đối với “Trường hợp người bệnh đến KCB tại cơ sở KCB tuyến huyện và tương đương không có hợp đồng KCB BHYT” trường hợp vợ ông KCB tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân An Sinh (Q. Phú Nhuận- TP.HCM) (mã cơ sở KCB: 79437), là cơ sở KCB tuyến huyện, có ký hợp đồng thanh toán BHYT với BHXH TP.HCM.

       2. Tại Khoản 4, Điều 30, Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 chỉ thanh toán trực tiếp đối với : Trường hợp người bệnh đi KCB tại nơi đăng ký KCB ban đầu không đúng quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật BHYT được quỹ BHYT thanh toán” trường hợp vợ ông nơi đăng ký KCB ban đầu là Trung tâm y tế huyện Châu Thành tỉnh Tây Ninh nhưng đi KCB tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân An Sinh (Q. Phú Nhuận- TP.HCM).

         Trân trọng.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Chi trả BHYT khi đi khám quên thẻ BHYT
 Nội dung câu hỏi:

Vợ tôi có BHYT nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm Y tế huyện Châu Thành- tỉnh Tây Ninh. Ngày 21/11/2020 vợ tôi có đi phẫu thuật mổ nội soi tách dính buồng tử cung tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân An Sinh (Q. Phú Nhuận-Tp.HCM), đơn vị đã ký hợp đồng thanh toán BHYT. Tuy nhiên, vợ tôi quên mang thẻ BHYT và không nhớ mã số BHYT nên đã thanh toán đầy đủ chi phí. Sau khi vợ tôi xuất viện, tôi có làm hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp BHYT với cơ quan BHXH huyện nơi cư trú; tuy nhiên được trả lời là không thanh toán (trả lời bằng miệng không có văn bản). Vậy cho tôi hỏi trường hợp của vợ tôi có được thanh toán hay không, nếu có thì thủ tục như thế nào, chi trả được bao nhiêu %. Xin cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Vợ tôi có BHYT nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm Y tế huyện Châu Thành- tỉnh Tây Ninh. Ngày 21/11/2020 vợ tôi có đi phẫu thuật mổ nội soi tách dính buồng tử cung tại Bệnh viện Đa khoa tư nhân An Sinh (Q. Phú Nhuận-Tp.HCM), đơn vị đã ký hợp đồng thanh toán BHYT. Tuy nhiên, vợ tôi quên mang thẻ BHYT và không nhớ mã số BHYT nên đã thanh toán đầy đủ chi phí. Sau khi vợ tôi xuất viện, tôi có làm hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp BHYT với cơ quan BHXH huyện nơi cư trú; tuy nhiên được trả lời là không thanh toán (trả lời bằng miệng không có văn bản). Vậy cho tôi hỏi trường hợp của vợ tôi có được thanh toán hay không, nếu có thì thủ tục như thế nào, chi trả được bao nhiêu %. Xin cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: