(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tố giác tội phạm (điều 229 BLHS 2015)
Người hỏi : Đặng Thanh Phong     Số điện thoại: 0983737276     Email:      Địa chỉ: Ấp Gò Ngãi, xã Phước Lưu, huyện Trảng Bàng tỉnh Tây Ninh
Ngày hỏi: 25/08/2020 - 17 Giờ 28 phút     Ngày chuyển: 26/08/2020 - 09 Giờ 35 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi có gửi đơn đến cơ quan CSĐT công an Thị xã Trảng Bàng nhưng không được nhận và hướng dẫn tôi về UBND xã. Cho tôi hỏi CQ CSĐT không nhận đơn như vậy đúng hay sai. Tôi trình bày sự việc như sau:

Quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng có hiệu lực pháp luật, tôi đã làm thủ tục yêu cầu Chi cục thi hành án dân sự huyện Trảng Bàng thi hành quyết định trên

Sau khi Chi cục thi hành án dân sự Trảng Bàng xác minh thì được biết ông Lộc, bà Tài có đứng tên quyền sử dụng đất có diện tích 702 m2  tại thửa số 331, và diện tích 336 m2 tại thửa số 724, tờ bản đồ số 19, tọa lạc tại ấp Phước Thành xã Phước Lưu huyện Trảng Bàng tỉnh Tây Ninh, Ngày 12/10/2018 Chi cục thi hành án gửi công văn số 401/THA về phối hợp thi hành án dân sự cho Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng thông tin cụ thể về 02 thửa đất nêu trên cũng như hổ trợ trích lục cho sơ đồ 02 phần đất đó, Công văn đã được gửi đến Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng vào lúc 9g30 phút ngày 15/10/2018 thế nhưng Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng không trả lời cũng như không hợp tác với Chi cục thi hành án Dân sự Trảng bàng để thi hành quết định của tôi.

Qua sao lục hồ sơ ngày 08/8/2020 tại Tòa án nhân dân tỉnh Tây Ninh tôi được biết, ông Bằng bà Hai (người nhận chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc, bà Tài) có đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất vào ngày 16/4/2018 tại UBND xã Phước Lưu, ngày 17/4/2018 Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng căn cứ vào điều 79 NĐ 43/2014 /NĐ-CP xác nhận hồ sơ đủ điều kiện, nhưng trong GCN QSDĐ ông Nguyễn Duy Tân đã ký cập nhật sang tên cho ông Bằng bà Hai vào ngày 16/4/2018. Như vậy, ông Bằng bà Hai nộp đơn đăng ký biến động ngày 16/4/2018 và được cập nhật ngay vào GCN QSDĐ theo hồ sơ số: 2188/PN trong khi đó đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất ở mục phần ghi của người nhận hồ sơ thì bỏ trống không ghi số hồ sơ vào sổ tiếp nhận cũng như ngày giờ người nhận vậy mà ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh - chi nhánh Trảng Bàng đã cập nhật ghi tên người nhận chuyển nhượng luôn vào GCN QSDĐ tức là ngày 16/4/2018 ông Bằng bà Hai đã được sang tên chuyển chủ mà chưa nhận được thông báo thuế cũng như thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Căn cứ vào  điều 79 NĐ 43/2014/NĐ/CP thì: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau: “ Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;  Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường……” Ở đây, Phiếu chuyển thông tin địa chính để thực hiện nghĩa vụ tài chính số 9746 ngày 31/10/2018 của chi cục thuế huyện Trảng Bàng. Chi cục thuế Trảng Bàng thông báo cho ông Bằng bà Hai nộp lệ phí trước bạ vào ngày 31/10/2018. Ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai thực hiện xong nghĩa vụ tài chính theo Giấy nộp tiền vào ngân sách số: 003964 tại Ngân hàng Viettin bank chi nhánh KCN Trảng Bàng. Như vậy, ông Bằng bà Hai phải được cập nhật biến động vào ngày 31/10/2018 chứ không phải là ngày 16/4/2018. Vì vậy, đủ cơ sở để nói rằng ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật gây thiệt hại rất nghiêm trọng về quyền và lợi ích hợp pháp của tôi.

Trong biên bản xác minh của TAND tỉnh Tây Ninh ngày 22/7/2020 thì Ông  Hoàng Văn Phúc giám đốc VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng cho rằng: “Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc bà Tài với ông Bằng bà Hai đã có hiệu lực từ ngày 16/4/2018, ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai mới thực hiện xong nghĩa vụ tài chính nên mới trao giấy chứng nhận cho ông Bằng bà Hai”, như vậy, tại sao ngày 15/10/2018 VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng nhận được công văn của Chi cục THA mà không trả lời, cũng như trong quá trình xét xử sơ thẩm VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng cũng không trả lời về trình tự thủ tục đăng bộ QSDĐ cho ông Bằng bà Hai. Do cố tình cập nhật sai thời điểm chuyển quyền cho chủ sở hữu mà tôi bị thiệt hại rất nghiệm trọng cụ thể là không nhận được số tiền 189.234.000 đồng theo quyết định thi hành án.

Từ những căn cứ trên có thể khẳng định cho thấy VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng chức vụ quyền hạn không làm đúng trình tự thủ tục theo quy định pháp luật đã gây thiệt hại rất nghiêm trong đến quyền và lợi ích hợp pháp của tôi, đồng thời tiếp tay với ông Lộc bà Tài, ông Bằng bà Hai nhằm tẩu tán tài sản để không thực nghĩa nghĩa vụ trả nợ cho tôi theo quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng

Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình, nay tôi viết đơn này tố giác hành vi vi phạm pháp luật của ông Nguyễn Duy Tân PGĐ VPĐK Đất đai chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Công an Tỉnh     
Thời gian trả lời: 17/11/2020 - 13 Giờ 33 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Quý Anh, Chị vui lòng gọi số điện thoại 0693531140 để được hỗ trợ


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tố giác tội phạm (điều 229 BLHS 2015)
 Nội dung câu hỏi:

Tôi có gửi đơn đến cơ quan CSĐT công an Thị xã Trảng Bàng nhưng không được nhận và hướng dẫn tôi về UBND xã. Cho tôi hỏi CQ CSĐT không nhận đơn như vậy đúng hay sai. Tôi trình bày sự việc như sau:

Quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng có hiệu lực pháp luật, tôi đã làm thủ tục yêu cầu Chi cục thi hành án dân sự huyện Trảng Bàng thi hành quyết định trên

Sau khi Chi cục thi hành án dân sự Trảng Bàng xác minh thì được biết ông Lộc, bà Tài có đứng tên quyền sử dụng đất có diện tích 702 m2  tại thửa số 331, và diện tích 336 m2 tại thửa số 724, tờ bản đồ số 19, tọa lạc tại ấp Phước Thành xã Phước Lưu huyện Trảng Bàng tỉnh Tây Ninh, Ngày 12/10/2018 Chi cục thi hành án gửi công văn số 401/THA về phối hợp thi hành án dân sự cho Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng thông tin cụ thể về 02 thửa đất nêu trên cũng như hổ trợ trích lục cho sơ đồ 02 phần đất đó, Công văn đã được gửi đến Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng vào lúc 9g30 phút ngày 15/10/2018 thế nhưng Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng không trả lời cũng như không hợp tác với Chi cục thi hành án Dân sự Trảng bàng để thi hành quết định của tôi.

Qua sao lục hồ sơ ngày 08/8/2020 tại Tòa án nhân dân tỉnh Tây Ninh tôi được biết, ông Bằng bà Hai (người nhận chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc, bà Tài) có đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất vào ngày 16/4/2018 tại UBND xã Phước Lưu, ngày 17/4/2018 Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng căn cứ vào điều 79 NĐ 43/2014 /NĐ-CP xác nhận hồ sơ đủ điều kiện, nhưng trong GCN QSDĐ ông Nguyễn Duy Tân đã ký cập nhật sang tên cho ông Bằng bà Hai vào ngày 16/4/2018. Như vậy, ông Bằng bà Hai nộp đơn đăng ký biến động ngày 16/4/2018 và được cập nhật ngay vào GCN QSDĐ theo hồ sơ số: 2188/PN trong khi đó đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất ở mục phần ghi của người nhận hồ sơ thì bỏ trống không ghi số hồ sơ vào sổ tiếp nhận cũng như ngày giờ người nhận vậy mà ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh - chi nhánh Trảng Bàng đã cập nhật ghi tên người nhận chuyển nhượng luôn vào GCN QSDĐ tức là ngày 16/4/2018 ông Bằng bà Hai đã được sang tên chuyển chủ mà chưa nhận được thông báo thuế cũng như thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Căn cứ vào  điều 79 NĐ 43/2014/NĐ/CP thì: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau: “ Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;  Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường……” Ở đây, Phiếu chuyển thông tin địa chính để thực hiện nghĩa vụ tài chính số 9746 ngày 31/10/2018 của chi cục thuế huyện Trảng Bàng. Chi cục thuế Trảng Bàng thông báo cho ông Bằng bà Hai nộp lệ phí trước bạ vào ngày 31/10/2018. Ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai thực hiện xong nghĩa vụ tài chính theo Giấy nộp tiền vào ngân sách số: 003964 tại Ngân hàng Viettin bank chi nhánh KCN Trảng Bàng. Như vậy, ông Bằng bà Hai phải được cập nhật biến động vào ngày 31/10/2018 chứ không phải là ngày 16/4/2018. Vì vậy, đủ cơ sở để nói rằng ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật gây thiệt hại rất nghiêm trọng về quyền và lợi ích hợp pháp của tôi.

Trong biên bản xác minh của TAND tỉnh Tây Ninh ngày 22/7/2020 thì Ông  Hoàng Văn Phúc giám đốc VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng cho rằng: “Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc bà Tài với ông Bằng bà Hai đã có hiệu lực từ ngày 16/4/2018, ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai mới thực hiện xong nghĩa vụ tài chính nên mới trao giấy chứng nhận cho ông Bằng bà Hai”, như vậy, tại sao ngày 15/10/2018 VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng nhận được công văn của Chi cục THA mà không trả lời, cũng như trong quá trình xét xử sơ thẩm VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng cũng không trả lời về trình tự thủ tục đăng bộ QSDĐ cho ông Bằng bà Hai. Do cố tình cập nhật sai thời điểm chuyển quyền cho chủ sở hữu mà tôi bị thiệt hại rất nghiệm trọng cụ thể là không nhận được số tiền 189.234.000 đồng theo quyết định thi hành án.

Từ những căn cứ trên có thể khẳng định cho thấy VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng chức vụ quyền hạn không làm đúng trình tự thủ tục theo quy định pháp luật đã gây thiệt hại rất nghiêm trong đến quyền và lợi ích hợp pháp của tôi, đồng thời tiếp tay với ông Lộc bà Tài, ông Bằng bà Hai nhằm tẩu tán tài sản để không thực nghĩa nghĩa vụ trả nợ cho tôi theo quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng

Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình, nay tôi viết đơn này tố giác hành vi vi phạm pháp luật của ông Nguyễn Duy Tân PGĐ VPĐK Đất đai chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi có gửi đơn đến cơ quan CSĐT công an Thị xã Trảng Bàng nhưng không được nhận và hướng dẫn tôi về UBND xã. Cho tôi hỏi CQ CSĐT không nhận đơn như vậy đúng hay sai. Tôi trình bày sự việc như sau:

Quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng có hiệu lực pháp luật, tôi đã làm thủ tục yêu cầu Chi cục thi hành án dân sự huyện Trảng Bàng thi hành quyết định trên

Sau khi Chi cục thi hành án dân sự Trảng Bàng xác minh thì được biết ông Lộc, bà Tài có đứng tên quyền sử dụng đất có diện tích 702 m2  tại thửa số 331, và diện tích 336 m2 tại thửa số 724, tờ bản đồ số 19, tọa lạc tại ấp Phước Thành xã Phước Lưu huyện Trảng Bàng tỉnh Tây Ninh, Ngày 12/10/2018 Chi cục thi hành án gửi công văn số 401/THA về phối hợp thi hành án dân sự cho Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng thông tin cụ thể về 02 thửa đất nêu trên cũng như hổ trợ trích lục cho sơ đồ 02 phần đất đó, Công văn đã được gửi đến Văn phòng Đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng vào lúc 9g30 phút ngày 15/10/2018 thế nhưng Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng không trả lời cũng như không hợp tác với Chi cục thi hành án Dân sự Trảng bàng để thi hành quết định của tôi.

Qua sao lục hồ sơ ngày 08/8/2020 tại Tòa án nhân dân tỉnh Tây Ninh tôi được biết, ông Bằng bà Hai (người nhận chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc, bà Tài) có đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất vào ngày 16/4/2018 tại UBND xã Phước Lưu, ngày 17/4/2018 Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng căn cứ vào điều 79 NĐ 43/2014 /NĐ-CP xác nhận hồ sơ đủ điều kiện, nhưng trong GCN QSDĐ ông Nguyễn Duy Tân đã ký cập nhật sang tên cho ông Bằng bà Hai vào ngày 16/4/2018. Như vậy, ông Bằng bà Hai nộp đơn đăng ký biến động ngày 16/4/2018 và được cập nhật ngay vào GCN QSDĐ theo hồ sơ số: 2188/PN trong khi đó đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất ở mục phần ghi của người nhận hồ sơ thì bỏ trống không ghi số hồ sơ vào sổ tiếp nhận cũng như ngày giờ người nhận vậy mà ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh - chi nhánh Trảng Bàng đã cập nhật ghi tên người nhận chuyển nhượng luôn vào GCN QSDĐ tức là ngày 16/4/2018 ông Bằng bà Hai đã được sang tên chuyển chủ mà chưa nhận được thông báo thuế cũng như thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Căn cứ vào  điều 79 NĐ 43/2014/NĐ/CP thì: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau: “ Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;  Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường……” Ở đây, Phiếu chuyển thông tin địa chính để thực hiện nghĩa vụ tài chính số 9746 ngày 31/10/2018 của chi cục thuế huyện Trảng Bàng. Chi cục thuế Trảng Bàng thông báo cho ông Bằng bà Hai nộp lệ phí trước bạ vào ngày 31/10/2018. Ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai thực hiện xong nghĩa vụ tài chính theo Giấy nộp tiền vào ngân sách số: 003964 tại Ngân hàng Viettin bank chi nhánh KCN Trảng Bàng. Như vậy, ông Bằng bà Hai phải được cập nhật biến động vào ngày 31/10/2018 chứ không phải là ngày 16/4/2018. Vì vậy, đủ cơ sở để nói rằng ông Phó GĐ Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật gây thiệt hại rất nghiêm trọng về quyền và lợi ích hợp pháp của tôi.

Trong biên bản xác minh của TAND tỉnh Tây Ninh ngày 22/7/2020 thì Ông  Hoàng Văn Phúc giám đốc VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh chi nhánh Trảng Bàng cho rằng: “Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của ông Lộc bà Tài với ông Bằng bà Hai đã có hiệu lực từ ngày 16/4/2018, ngày 01/11/2018 ông Bằng bà Hai mới thực hiện xong nghĩa vụ tài chính nên mới trao giấy chứng nhận cho ông Bằng bà Hai”, như vậy, tại sao ngày 15/10/2018 VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng nhận được công văn của Chi cục THA mà không trả lời, cũng như trong quá trình xét xử sơ thẩm VPĐK đất đai chi nhánh Trảng Bàng cũng không trả lời về trình tự thủ tục đăng bộ QSDĐ cho ông Bằng bà Hai. Do cố tình cập nhật sai thời điểm chuyển quyền cho chủ sở hữu mà tôi bị thiệt hại rất nghiệm trọng cụ thể là không nhận được số tiền 189.234.000 đồng theo quyết định thi hành án.

Từ những căn cứ trên có thể khẳng định cho thấy VPĐK đất đai tỉnh Tây Ninh, chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng chức vụ quyền hạn không làm đúng trình tự thủ tục theo quy định pháp luật đã gây thiệt hại rất nghiêm trong đến quyền và lợi ích hợp pháp của tôi, đồng thời tiếp tay với ông Lộc bà Tài, ông Bằng bà Hai nhằm tẩu tán tài sản để không thực nghĩa nghĩa vụ trả nợ cho tôi theo quyết định 51/2018/QĐST-DS, ngày 05/9/2018 của Tòa án nhân dân huyện Trảng Bàng

Để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình, nay tôi viết đơn này tố giác hành vi vi phạm pháp luật của ông Nguyễn Duy Tân PGĐ VPĐK Đất đai chi nhánh Trảng Bàng đã lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn cho phép chuyển quyền sử dụng đất trái quy định của pháp luật 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: