(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tham gia đủ điều kiện hưởng Bảo hiểm thai sản nhưng sinh con ở nước ngoài
Người hỏi : Đỗ Ngọc Lam     Số điện thoại: 0901570257     Email: dongoclam1303@gmail.com     Địa chỉ: 249 đường Trần Phú, ấp Long Hải, xã Trường Tây, huyện Hoà Thành, tỉnh Tây Ninh
Ngày hỏi: 04/05/2020 - 18 Giờ 42 phút     Ngày chuyển: 05/05/2020 - 08 Giờ 38 phút

Nội dung câu hỏi:

Chào anh chị cán bộ. Em tên Lam, em 29 tuổi đang sinh sống và làm việc tại Tây Ninh, Việt Nam. Em có chồng quốc tịch Trung Quốc cũng đang sinh sống và làm việc tại Việt Nam.. Do muốn thuận tiện cho quá trình nhập tịch cho con và hộ khẩu tại Trung Quốc nên em dự định sẽ sinh con tại Trung Quốc. Em tham gia bảo hiểm xã hội đến nay được 2 năm ạ. Vậy cho em hỏi nếu trong quá trình mang thai đủ 6 tháng đóng BHXH và khi gần sinh em quay về Trung Quốc vậy cho em hỏi em có được hưởng Bảo hiểm thai sản không ạ? Và nếu là được hưởng thai sản, em sinh con ở Trung Quốc em có cần chứng thực những giấy tờ gì để bổ sung hồ sơ không ạ? 
Em xin chân thành cám ơn. 


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Bảo hiểm Xã hội Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 11/05/2020 - 14 Giờ 52 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh trả lời:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về những đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Trong 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản được quy định tại khoản 1 Điều 31, khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản của các đối tượng tại điểm b, c, d của khoản 1 Điều này muốn hưởng chế độ thai sản phải có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Theo như thông tin chị đưa ra, nếu đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Về hồ sơ hưởng chế độ thai sản, khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định như sau:

1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.”

*Chú ý: Giấy khai sinh do cơ quan nước ngoài cấp thì phải có thêm bản dịch tiếng việt.

Để làm rõ Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.

Chị đã chấm dứt hợp đồng lao động trước thời điểm sinh con và muốn được hưởng chế độ thai sản thì chị cần chuẩn bị những giấy tờ theo quy định trên nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Nếu chị muốn ủy quyền cho người thân nhận thay thì phải có văn bản ủy quyền theo quy định.

Với những quy định này, có thể thấy, chế độ thai sản theo pháp luật hiện hành không phân biệt lao động nữ sinh con ở đâu, trong nước hay ngoài nước nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định thì sẽ được hưởng chế độ./.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tham gia đủ điều kiện hưởng Bảo hiểm thai sản nhưng sinh con ở nước ngoài
 Nội dung câu hỏi:

Chào anh chị cán bộ. Em tên Lam, em 29 tuổi đang sinh sống và làm việc tại Tây Ninh, Việt Nam. Em có chồng quốc tịch Trung Quốc cũng đang sinh sống và làm việc tại Việt Nam.. Do muốn thuận tiện cho quá trình nhập tịch cho con và hộ khẩu tại Trung Quốc nên em dự định sẽ sinh con tại Trung Quốc. Em tham gia bảo hiểm xã hội đến nay được 2 năm ạ. Vậy cho em hỏi nếu trong quá trình mang thai đủ 6 tháng đóng BHXH và khi gần sinh em quay về Trung Quốc vậy cho em hỏi em có được hưởng Bảo hiểm thai sản không ạ? Và nếu là được hưởng thai sản, em sinh con ở Trung Quốc em có cần chứng thực những giấy tờ gì để bổ sung hồ sơ không ạ? 
Em xin chân thành cám ơn. 

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Chào anh chị cán bộ. Em tên Lam, em 29 tuổi đang sinh sống và làm việc tại Tây Ninh, Việt Nam. Em có chồng quốc tịch Trung Quốc cũng đang sinh sống và làm việc tại Việt Nam.. Do muốn thuận tiện cho quá trình nhập tịch cho con và hộ khẩu tại Trung Quốc nên em dự định sẽ sinh con tại Trung Quốc. Em tham gia bảo hiểm xã hội đến nay được 2 năm ạ. Vậy cho em hỏi nếu trong quá trình mang thai đủ 6 tháng đóng BHXH và khi gần sinh em quay về Trung Quốc vậy cho em hỏi em có được hưởng Bảo hiểm thai sản không ạ? Và nếu là được hưởng thai sản, em sinh con ở Trung Quốc em có cần chứng thực những giấy tờ gì để bổ sung hồ sơ không ạ? 
Em xin chân thành cám ơn. 

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: