(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: VĂN BẰNG PHÙ HỢP VỚI CHỨC DANH CÔNG CHỨC VĂN HÓA XÃ HỘI PHỤ TRÁCH VĂN HÓA VÀ THÔNG TIN CẤP XÃ.
Người hỏi : Cá Nhân     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 16/01/2020 - 11 Giờ 40 phút     Ngày chuyển: 17/01/2020 - 07 Giờ 33 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi tốt nghiệp Cao đẳng sư phạm chuyên ngành Toán – Tin học, là con của Thương binh 4/4. Nhưng chưa có việc làm.

Năm 2018 tôi tham gia lớp sinh viên tạo nguồn do Ban tổ chức tỉnh ủy chiêu sinh. Tôi được đào tạo lớp Tiền Công vụ và Trung cấp Lý luận Chính trị.

Năm 2010, sau khi hoàn thành khóa đào tạo. Tháng 03/2010 tôi được phân công về làm nhân viên của Phòng nội vụ huyện và công tác tạo nguồn về xã; cuối năm 2010 tôi tham dự thi tuyển công chức cấp xã (Công chức Văn hóa – Xã hội, phụ trách Văn hóa – Thông tin) và trúng tuyển. Tháng 03/2011 tôi được phận bổ về làm Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách Văn hóa – Thông tin xã cho đến nay. Trong quá trình công tác tôi đã tham gia đầy đủ các lớp tập huấn chuyên môn nghiệp vụ do cấp trên tổ chức

Năm 2016 tôi có làm hồ sơ đăng ký tham gia học lớp đại học văn hóa mở tại Tây Ninh, nhưng do không đủ điều kiện để mở lớp nên trường không mở lớp. Cũng thời gian này tôi làm hồ sơ tham gia xét tuyển và trúng tuyển vào lớp liên thông Đại học Công nghệ thông tin năm 2016 (hệ vừa làm – vừa học, học các ngày Tối thứ 6, Thứ 7 và Chủ nhật) do Trường Đại học Công nghiệp Thành phố Hồ Chí Minh mở tại Tây Ninh. Tôi đã làm đơn xin đi học và được địa phương trực tiếp sử dụng lao động đồng ý cho đi học.

Năm 2018 tôi hoàn thành khóa học và được Trường Đại học Công nghiệp TP. Hồ Chí Minh cấp bằng Kỹ sư khoa học máy tính, cấp ngày 19/07/2018. Tôi đã photo văn bằng và nộp cho đơn vị để làm thủ tục chuyển xếp lương. Ngày 19/11/2018 UBND xã đã làm Tờ trình số 233/TTr-UBND Về việc chuyển xếp lương cho công chức cấp xã gửi UBND huyện và Phòng nội vụ. Theo yêu cầu của Phòng nội vụ tôi đã Scan Bằng và Bảng điểm gửi mail cho Phòng nội vụ và Ủy ban nhân dân xã (Vào lúc 10 giờ 29, ngày 05 tháng 12 năm 2018). Nhưng đến nay tôi chưa nhận được một văn bản nào trả lời về việc này, mà chỉ nghe trả lời bằng miệng thôi.

Năm 2019. Tôi có hỏi Văn phòng và đề nghị UBND xã yêu cầu trả lời cho tôi bằng văn bản. Bởi văn phòng nói rằng hồ sơ của tôi huyện trả lời không phù hợp nên không nâng ngạch được, còn hồ sơ do em không lấy về nên họ đã hủy rồi. Tôi đã tạm chấp nhận rằng mình không may mắn, thôi thì hưởng lượng hệ cao đẳng cũng được bởi chăng hơn được bao nhiêu tiền lương.

Nhưng cũng trong năm 2019 khi tất cả công chức trong xã và huyện đã đều được cử đi họp lớp chuyên viên quản lý nhà nước. (Trong đó có cả cán sự đang học Đại học và một số cán bộ không chuyên trách cấp xã). Tôi có hỏi Văn phòng tạo sao anh không được cử đi học thì Văn phòng trả lời rằng: Do bằng anh không phù hợp nên không cho đi học. Và theo tôi được biết chấm điểm cuối năm xã tôi bị trừ điểm do có công chức chưa có bằng đại học; và do nhận thức của cấp trên nghĩ bằng của tôi là kỹ sư (kỹ sư là sữa chữa…) nên không phù hợp với vị trí việc làm kể cả sau nay được nếu tôi được điều qua làm Văn phòng – Thống kê cũng vậy.

Qua những việc trên tôi thấy về mặt quy định văn bằng đối với Công chức cấp xã chưa được cập nhật và phù hợp với thời đại ngày nay khi mà chúng ta đang đẩy mạnh cách mạng 4.0. Riêng đối với bản thân tôi ở đơn vị công tác mặc dù không phân công tôi phụ trách mảng Công nghệ thông tin cụ thể (không có văn bản phân công), nhưng tôi luôn hỗ trợ triển khai ứng dụng công nghệ thông tin ở xã và được cử tham gia tham gia tất cả các lớp tập huấn của Sở Thông tin – Truyền thông và Sở Văn hóa – Thể thao và Du lịch tỉnh.

Bản thân là Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách mãng Văn hóa – Thông tin cấp xã trực thuộc của 2 sở trên nên mới tham gia lớp Liên thông Đại học Công nghệ thông tin; một phần rút ngắn thời gian tham gia học tập và tiết kiệm kinh phí học tập bởi đối với mức lương công chức hiện nay để tham gia học lại Đại học từ đầu và phải xống tận trường để học thì không bao giờ có thể thực hiện được, mặc dù bố mẹ tôi có thể hỗ trợ kinh phí cho tôi. Trong quá trình công tác tôi đã được tặng nhiều giấy khen của xã, của huyện, Sở, và của UBND tỉnh khen (cá nhân và tập thể), được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng bằng khen (tập thể).

Trong thời gian này tôi rất hoang mang và cảm thấy rằng mình đang bị xúc phạm bởi cách nhận thức về bằng cấp chưa được cập nhật của một số người.

Nên tôi gửi nội dung này để cơ quan có thẩm quyền phân tích, giải đáp giùm tôi một số vấn đề trên liên quan đến chính sách tạo nguồn và quy định về văn bằng phù hợp với vị trí việc làm! Để tôi yên tâm công tác trong thời gian tới.

Xin trân trọng cảm ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ     
Thời gian trả lời: 20/01/2020 - 10 Giờ 38 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:
Về Nội dung câu hỏi này, Phòng Xây dựng chính quyền & CTTN trả lời như sau:
Đề nghị Anh/Chị liên hệ trực tiếp Phòng Nội vụ, nơi Anh/Chị đang công tác để được giải đáp rõ ràng và cụ thể hơn.
Trân Trọng./.

Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: VĂN BẰNG PHÙ HỢP VỚI CHỨC DANH CÔNG CHỨC VĂN HÓA XÃ HỘI PHỤ TRÁCH VĂN HÓA VÀ THÔNG TIN CẤP XÃ.
 Nội dung câu hỏi:

Tôi tốt nghiệp Cao đẳng sư phạm chuyên ngành Toán – Tin học, là con của Thương binh 4/4. Nhưng chưa có việc làm.

Năm 2018 tôi tham gia lớp sinh viên tạo nguồn do Ban tổ chức tỉnh ủy chiêu sinh. Tôi được đào tạo lớp Tiền Công vụ và Trung cấp Lý luận Chính trị.

Năm 2010, sau khi hoàn thành khóa đào tạo. Tháng 03/2010 tôi được phân công về làm nhân viên của Phòng nội vụ huyện và công tác tạo nguồn về xã; cuối năm 2010 tôi tham dự thi tuyển công chức cấp xã (Công chức Văn hóa – Xã hội, phụ trách Văn hóa – Thông tin) và trúng tuyển. Tháng 03/2011 tôi được phận bổ về làm Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách Văn hóa – Thông tin xã cho đến nay. Trong quá trình công tác tôi đã tham gia đầy đủ các lớp tập huấn chuyên môn nghiệp vụ do cấp trên tổ chức

Năm 2016 tôi có làm hồ sơ đăng ký tham gia học lớp đại học văn hóa mở tại Tây Ninh, nhưng do không đủ điều kiện để mở lớp nên trường không mở lớp. Cũng thời gian này tôi làm hồ sơ tham gia xét tuyển và trúng tuyển vào lớp liên thông Đại học Công nghệ thông tin năm 2016 (hệ vừa làm – vừa học, học các ngày Tối thứ 6, Thứ 7 và Chủ nhật) do Trường Đại học Công nghiệp Thành phố Hồ Chí Minh mở tại Tây Ninh. Tôi đã làm đơn xin đi học và được địa phương trực tiếp sử dụng lao động đồng ý cho đi học.

Năm 2018 tôi hoàn thành khóa học và được Trường Đại học Công nghiệp TP. Hồ Chí Minh cấp bằng Kỹ sư khoa học máy tính, cấp ngày 19/07/2018. Tôi đã photo văn bằng và nộp cho đơn vị để làm thủ tục chuyển xếp lương. Ngày 19/11/2018 UBND xã đã làm Tờ trình số 233/TTr-UBND Về việc chuyển xếp lương cho công chức cấp xã gửi UBND huyện và Phòng nội vụ. Theo yêu cầu của Phòng nội vụ tôi đã Scan Bằng và Bảng điểm gửi mail cho Phòng nội vụ và Ủy ban nhân dân xã (Vào lúc 10 giờ 29, ngày 05 tháng 12 năm 2018). Nhưng đến nay tôi chưa nhận được một văn bản nào trả lời về việc này, mà chỉ nghe trả lời bằng miệng thôi.

Năm 2019. Tôi có hỏi Văn phòng và đề nghị UBND xã yêu cầu trả lời cho tôi bằng văn bản. Bởi văn phòng nói rằng hồ sơ của tôi huyện trả lời không phù hợp nên không nâng ngạch được, còn hồ sơ do em không lấy về nên họ đã hủy rồi. Tôi đã tạm chấp nhận rằng mình không may mắn, thôi thì hưởng lượng hệ cao đẳng cũng được bởi chăng hơn được bao nhiêu tiền lương.

Nhưng cũng trong năm 2019 khi tất cả công chức trong xã và huyện đã đều được cử đi họp lớp chuyên viên quản lý nhà nước. (Trong đó có cả cán sự đang học Đại học và một số cán bộ không chuyên trách cấp xã). Tôi có hỏi Văn phòng tạo sao anh không được cử đi học thì Văn phòng trả lời rằng: Do bằng anh không phù hợp nên không cho đi học. Và theo tôi được biết chấm điểm cuối năm xã tôi bị trừ điểm do có công chức chưa có bằng đại học; và do nhận thức của cấp trên nghĩ bằng của tôi là kỹ sư (kỹ sư là sữa chữa…) nên không phù hợp với vị trí việc làm kể cả sau nay được nếu tôi được điều qua làm Văn phòng – Thống kê cũng vậy.

Qua những việc trên tôi thấy về mặt quy định văn bằng đối với Công chức cấp xã chưa được cập nhật và phù hợp với thời đại ngày nay khi mà chúng ta đang đẩy mạnh cách mạng 4.0. Riêng đối với bản thân tôi ở đơn vị công tác mặc dù không phân công tôi phụ trách mảng Công nghệ thông tin cụ thể (không có văn bản phân công), nhưng tôi luôn hỗ trợ triển khai ứng dụng công nghệ thông tin ở xã và được cử tham gia tham gia tất cả các lớp tập huấn của Sở Thông tin – Truyền thông và Sở Văn hóa – Thể thao và Du lịch tỉnh.

Bản thân là Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách mãng Văn hóa – Thông tin cấp xã trực thuộc của 2 sở trên nên mới tham gia lớp Liên thông Đại học Công nghệ thông tin; một phần rút ngắn thời gian tham gia học tập và tiết kiệm kinh phí học tập bởi đối với mức lương công chức hiện nay để tham gia học lại Đại học từ đầu và phải xống tận trường để học thì không bao giờ có thể thực hiện được, mặc dù bố mẹ tôi có thể hỗ trợ kinh phí cho tôi. Trong quá trình công tác tôi đã được tặng nhiều giấy khen của xã, của huyện, Sở, và của UBND tỉnh khen (cá nhân và tập thể), được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng bằng khen (tập thể).

Trong thời gian này tôi rất hoang mang và cảm thấy rằng mình đang bị xúc phạm bởi cách nhận thức về bằng cấp chưa được cập nhật của một số người.

Nên tôi gửi nội dung này để cơ quan có thẩm quyền phân tích, giải đáp giùm tôi một số vấn đề trên liên quan đến chính sách tạo nguồn và quy định về văn bằng phù hợp với vị trí việc làm! Để tôi yên tâm công tác trong thời gian tới.

Xin trân trọng cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi tốt nghiệp Cao đẳng sư phạm chuyên ngành Toán – Tin học, là con của Thương binh 4/4. Nhưng chưa có việc làm.

Năm 2018 tôi tham gia lớp sinh viên tạo nguồn do Ban tổ chức tỉnh ủy chiêu sinh. Tôi được đào tạo lớp Tiền Công vụ và Trung cấp Lý luận Chính trị.

Năm 2010, sau khi hoàn thành khóa đào tạo. Tháng 03/2010 tôi được phân công về làm nhân viên của Phòng nội vụ huyện và công tác tạo nguồn về xã; cuối năm 2010 tôi tham dự thi tuyển công chức cấp xã (Công chức Văn hóa – Xã hội, phụ trách Văn hóa – Thông tin) và trúng tuyển. Tháng 03/2011 tôi được phận bổ về làm Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách Văn hóa – Thông tin xã cho đến nay. Trong quá trình công tác tôi đã tham gia đầy đủ các lớp tập huấn chuyên môn nghiệp vụ do cấp trên tổ chức

Năm 2016 tôi có làm hồ sơ đăng ký tham gia học lớp đại học văn hóa mở tại Tây Ninh, nhưng do không đủ điều kiện để mở lớp nên trường không mở lớp. Cũng thời gian này tôi làm hồ sơ tham gia xét tuyển và trúng tuyển vào lớp liên thông Đại học Công nghệ thông tin năm 2016 (hệ vừa làm – vừa học, học các ngày Tối thứ 6, Thứ 7 và Chủ nhật) do Trường Đại học Công nghiệp Thành phố Hồ Chí Minh mở tại Tây Ninh. Tôi đã làm đơn xin đi học và được địa phương trực tiếp sử dụng lao động đồng ý cho đi học.

Năm 2018 tôi hoàn thành khóa học và được Trường Đại học Công nghiệp TP. Hồ Chí Minh cấp bằng Kỹ sư khoa học máy tính, cấp ngày 19/07/2018. Tôi đã photo văn bằng và nộp cho đơn vị để làm thủ tục chuyển xếp lương. Ngày 19/11/2018 UBND xã đã làm Tờ trình số 233/TTr-UBND Về việc chuyển xếp lương cho công chức cấp xã gửi UBND huyện và Phòng nội vụ. Theo yêu cầu của Phòng nội vụ tôi đã Scan Bằng và Bảng điểm gửi mail cho Phòng nội vụ và Ủy ban nhân dân xã (Vào lúc 10 giờ 29, ngày 05 tháng 12 năm 2018). Nhưng đến nay tôi chưa nhận được một văn bản nào trả lời về việc này, mà chỉ nghe trả lời bằng miệng thôi.

Năm 2019. Tôi có hỏi Văn phòng và đề nghị UBND xã yêu cầu trả lời cho tôi bằng văn bản. Bởi văn phòng nói rằng hồ sơ của tôi huyện trả lời không phù hợp nên không nâng ngạch được, còn hồ sơ do em không lấy về nên họ đã hủy rồi. Tôi đã tạm chấp nhận rằng mình không may mắn, thôi thì hưởng lượng hệ cao đẳng cũng được bởi chăng hơn được bao nhiêu tiền lương.

Nhưng cũng trong năm 2019 khi tất cả công chức trong xã và huyện đã đều được cử đi họp lớp chuyên viên quản lý nhà nước. (Trong đó có cả cán sự đang học Đại học và một số cán bộ không chuyên trách cấp xã). Tôi có hỏi Văn phòng tạo sao anh không được cử đi học thì Văn phòng trả lời rằng: Do bằng anh không phù hợp nên không cho đi học. Và theo tôi được biết chấm điểm cuối năm xã tôi bị trừ điểm do có công chức chưa có bằng đại học; và do nhận thức của cấp trên nghĩ bằng của tôi là kỹ sư (kỹ sư là sữa chữa…) nên không phù hợp với vị trí việc làm kể cả sau nay được nếu tôi được điều qua làm Văn phòng – Thống kê cũng vậy.

Qua những việc trên tôi thấy về mặt quy định văn bằng đối với Công chức cấp xã chưa được cập nhật và phù hợp với thời đại ngày nay khi mà chúng ta đang đẩy mạnh cách mạng 4.0. Riêng đối với bản thân tôi ở đơn vị công tác mặc dù không phân công tôi phụ trách mảng Công nghệ thông tin cụ thể (không có văn bản phân công), nhưng tôi luôn hỗ trợ triển khai ứng dụng công nghệ thông tin ở xã và được cử tham gia tham gia tất cả các lớp tập huấn của Sở Thông tin – Truyền thông và Sở Văn hóa – Thể thao và Du lịch tỉnh.

Bản thân là Công chức Văn hóa – Xã hội phụ trách mãng Văn hóa – Thông tin cấp xã trực thuộc của 2 sở trên nên mới tham gia lớp Liên thông Đại học Công nghệ thông tin; một phần rút ngắn thời gian tham gia học tập và tiết kiệm kinh phí học tập bởi đối với mức lương công chức hiện nay để tham gia học lại Đại học từ đầu và phải xống tận trường để học thì không bao giờ có thể thực hiện được, mặc dù bố mẹ tôi có thể hỗ trợ kinh phí cho tôi. Trong quá trình công tác tôi đã được tặng nhiều giấy khen của xã, của huyện, Sở, và của UBND tỉnh khen (cá nhân và tập thể), được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng bằng khen (tập thể).

Trong thời gian này tôi rất hoang mang và cảm thấy rằng mình đang bị xúc phạm bởi cách nhận thức về bằng cấp chưa được cập nhật của một số người.

Nên tôi gửi nội dung này để cơ quan có thẩm quyền phân tích, giải đáp giùm tôi một số vấn đề trên liên quan đến chính sách tạo nguồn và quy định về văn bằng phù hợp với vị trí việc làm! Để tôi yên tâm công tác trong thời gian tới.

Xin trân trọng cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: