(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Chuyển xếp ngạch, phụ cấp ưu đãi nghề y
Người hỏi : cá nhân     Số điện thoại: 0933967636     Email: huynhngloan@gmail.com     Địa chỉ: kp5,p3, TPTN, tỉnh Tây Ninh
Ngày hỏi: 03/09/2016 - 09 Giờ 01 phút     Ngày chuyển: 05/09/2016 - 07 Giờ 18 phút
Nội dung câu hỏi:

Tôi là cử nhân sinh học, tốt nghiệp trường đại học khoa học tự nhiên. Năm 2010, tôi trúng tuyển công chức, ngạch chuyên viên vào Sở Y tế (Chi cục Dân số-KHHGĐ).Năm 2014, tôi chuyển công tác sang Trung tâm CSSKSS (tự đi học về lĩnh vực xét nghiệm để  làm ở lĩnh vực xét nghiệm), được phân công phụ trách phòng xét nghiệm, trực tiếp tiếp xúc hóa chất, bện phẩm bệnh nhân.Nhưng tôi không được hưởng 40% phụ cấp uu đãi nghề y do mã ngạch cũ là 01.003 chỉ được hưởng 20%;không được hưởng phụ cấp độc hại. Theo Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 7/10/2015  xin cho tôi hỏi tôi  đủ tiêu chuẩn xếp chuyển ngạch kỹ thuật y? tôi cũng đã được cấp chứng chỉ hành nghề xét nghiệm.hiện tại tôi đang tham gIa lớp KỸ THUẬT Y HỌC CHUYÊN NGÀNH XÉT NGHIỆM do Đại học y dược TPHCM đào tạo, chuẩn bị nhận chứng chỉ vào ngày 2/10/2016. Xin sớm xem xét trường hợp của tôi. bởi vì làm xét nghiệm mà hưởng lương hành chính thì quả thật thiệt thòi cho tôi.Chân thành cảm ơn.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Y tế     
Thời gian trả lời: 12/09/2016 - 11 Giờ 22 phút
Đánh giá câu trả lời:     2 lượt đánh giá
Nội dung câu trả lời:

Trước tiên Sở Y tế xin cảm ơn sự quan tâm, cũng như câu hỏi bạn gửi tới Sở Y tế.

1. Về nội dung phụ cấp ưu đãi nghề 40%.

Theo quy định tại Khoản 1-Điều 2 của Thông tư liên tịch số 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC ngày 19/01/2012 của liên Bộ: Y tế-Nội vụ-Tài chính Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 56/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011 của Chính phủ quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập.Cụ thể như sau:

Công chức, viên chức đã được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây viết tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP), thuộc biên chế trả lương (kể cả lao động hợp đồng) trong các cơ sở y tế công lập:

Theo đó, Công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương theo các ngạch viên chức có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 16 hoặc 13) để thực hiện các công việc sau:

-Khám, điều trị, chăm sóc, phục vụ người bệnh và phục hồi chức năng;

-Xét nghiệm phục vụ cho công tác chuyên môn y tế;

-Chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng, y học hạt nhân, xạ trị;

-Giải phẫu bệnh lý;

-Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, kiểm dịch y tế biên giới;

-Phòng chống dịch bệnh, bệnh xã hội, y học lao động và vệ sinh môi trường y tế;

-Kiểm soát nhiễm khuẩn, an toàn sinh học; hộ lý, y công;

-Kiểm nghiệm, kiểm định, giám định;

-Pha chế, bào chế, bảo quản, cấp phát thuốc, vắcxin, hoá chất, môi trường nuôi cấy tại các cơ sở y tế;

-Nghiên cứu y dược học; chỉ đạo tuyến chuyên môn kỹ thuật y tế;

-Chuyên môn an toàn vệ sinh thực phẩm, dinh dưỡng tiết chế;

-Chuyên môn dân số - kế hoạch hóa gia đình;

-Bảo quản, vệ sinh, trông coi xác và nhà xác.

Đối chiếu các quy định trên, để được hưởng mức ưu đãi nghề 40% thì điều kiện đầu tiên bạn phải có là Mã ngạch viên chức có 02 chữ số đầu là 16 hoặc 13. Vì vậy,  muốn được hưởng mức ưu đãi nghề 40% thì bạn phải được chuyển theo ngạch quy định.

2. Về chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm

Theo quy định tại Thông tư số 07/2005/TT-BNV ngày 05/01/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với cán bộ, công chức, viên chức và Công văn số 6608/BYT-TCCB ngày 22/8/2005 về việc hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với cán bộ, viên chức ngành y tế thì cán bộ, công chức, viên chức ngành Y tế làm các công việc sau:

1. Mức phụ cấp và đối tượng áp dụng:

a) Mức 1, hệ số 0,1 áp dụng đối với những người:

- Trực tiếp phục vụ bệnh nhân thận nhân tạo;

- Trực tiếp chữa răng và làm hàm răng giả;

- Làm việc trong buồng tối, thiếu ánh sáng và không khí như buồng rửa phim, buồng làm thị trường;

- Gián tiếp phục vụ bệnh nhân tâm thần, lao, truyền nhiễm, phong.

b) Mức 2, hệ số 0,2 áp dụng đối với những người:

- Trực tiếp chăm sóc, điều trị bệnh nhân ung thu hở có mùi hôi thối ở các bệnh viện chuyên khoa hoặc ung thư của bệnh viện đa khoa;

- Trực tiếp khám, chữa bệnh, phục vụ bệnh nhân da liễu (giang mai, lậu, sùi mào gà, trùng roi, nấm mốc, hạ cam, ghẻ);

- Trực tiếp điều trị, chăm sóc bệnh nhân liệt do chấn thương cột sống, xuất huyết não, viêm màng não lao, viêm màng não mủ, viêm tủy;

- Trực tiếp chăm sóc, điều trị bệnh nhân sau mổ (trong 48 giờ) thuộc ca mổ loại I, II; Bệnh nhân bỏng từ độ II trở lên và có diện tích bỏng 8% đối với trẻ em và 15% đối với người lớn;

- Trực tiếp giữ giống, chủng loại vi sinh vật, ký sinh trùng trên động vật và chăn nuôi súc vật đã tiêm cấy vi trùng gây bệnh;

- Trực tiếp phục vụ vệ sinh buồng bệnh và giặt quần cáo cho bệnh nhân;

- Sử dụng máy có dòng điện cao tần để điều trị bệnh nhân;

- Thường xuyên làm công tác vệ sinh phòng dịch, chống sốt rét phải tiếp xúc với môi trường phân, nước thải, rác, hơi khí độc;

- Rửa chai, lọ, dụng cụ thí nghiệm có hóa chất độc, vi sinh vật gây bệnh (phải dùng hóa chất độc để xử lý sát trùng);

- Làm xét nghiệm sinh hóa, huyết học, ký sinh trùng;

- Pha chế thuốc độc bảng A và thủ kho hóa chất;

- Pha chế huyết thanh, văcxin trong phòng kín và hấp sấy tiệt trùng các dụng cụ, trang thiết bị.

c) Mức 3, hệ số 0,3 áp dụng đối với những người:

- Giải phẫu bệnh lý;

- Trực tiếp làm xét nghiệm vi sinh (vi rút, vi trùng);

- Chiết xuất dược liệu độc bảng A;

- Thường xuyên sử dụng các hóa chất độc mạnh mà trong môi trường làm việc vượt quá tiêu chuẩn quy định như sau:

- Axit Sulfuric (H2SO4) vượt quá đậm độ 0,01mg/lít không khí;

+ Benzol vượt quá đậm độ 0,05mg/lít không khí;

+ Toluen vượt quá đậm độ 0,10mg/lít không khí;

+ Xynol vượt quá đậm độ 0,10mg/lít không khí;

- Sản xuất các chất hấp phụ dùng cho phân tích sắc ký như Silicazen các ống chuẩn độ (dung dịch mẹ).

d) Mức 4, hệ số 0,4 áp dụng đối với những người:

- Trực tiếp điều trị, phục hồi chức năng và phục vụ bệnh nhân phong (hủi), kể cả các xét nghiệm Hansen;

- Chiếu chụp, điện quang;

- Mổ xác, giải phẫu pháp y và bảo quản trông nom xác;

- Dùng các chất phóng xạ Radium, Cobalt để khám chữa bệnh;

- Trực tiếp phục vụ bệnh nhân tâm thần ở các bệnh viện chuyên khoa và các khoa tâm thần ở các bệnh viện đa khoa (kể cả phục vụ thương binh và bệnh binh tâm thần ở các khu điều trị, điều dưỡng thương binh, bệnh binh);

- Trực tiếp phục vụ bệnh nhân mắc bệnh HIV/AIDS, bệnh dại, bệnh truyền nhiễm, bệnh lao ở các bệnh viện, viện chuyên khoa, các khoa truyền nhiễm và khoa lao ở các bệnh viện đa khoa;

- Thường xuyên chuyên trách làm công tác kiểm nghiệm độc chất pháp y.

Căn cứ nhữngnội dung bạn nêu trong câu hỏi, nếu như bạn được phân công làm một trong những công việc trên mà chưa được hưởng chế độ độc hại thì bạn đề nghị đơn vị và người sử dụng lao động (Thủ trưởng đơn vị) thực hiện chi trả chế độ phụ cấp độc hại tương ứng với vị trí làm việc được đơn vị phân công.

3. Về xếp chuyển ngạch

Nếu như bạn đáp ứng đủ điều kiện được quy định tại Điều 12 của Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 7/10/2015 của Bộ Y tế - Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp điều dưỡng, Hộ sinh, Kỹ thuật Y, thì bạn được chuyển xếp ngạch theo quy định.

Trân trọng chào bạn !


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Chuyển xếp ngạch, phụ cấp ưu đãi nghề y
 Nội dung câu hỏi:

Tôi là cử nhân sinh học, tốt nghiệp trường đại học khoa học tự nhiên. Năm 2010, tôi trúng tuyển công chức, ngạch chuyên viên vào Sở Y tế (Chi cục Dân số-KHHGĐ).Năm 2014, tôi chuyển công tác sang Trung tâm CSSKSS (tự đi học về lĩnh vực xét nghiệm để  làm ở lĩnh vực xét nghiệm), được phân công phụ trách phòng xét nghiệm, trực tiếp tiếp xúc hóa chất, bện phẩm bệnh nhân.Nhưng tôi không được hưởng 40% phụ cấp uu đãi nghề y do mã ngạch cũ là 01.003 chỉ được hưởng 20%;không được hưởng phụ cấp độc hại. Theo Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 7/10/2015  xin cho tôi hỏi tôi  đủ tiêu chuẩn xếp chuyển ngạch kỹ thuật y? tôi cũng đã được cấp chứng chỉ hành nghề xét nghiệm.hiện tại tôi đang tham gIa lớp KỸ THUẬT Y HỌC CHUYÊN NGÀNH XÉT NGHIỆM do Đại học y dược TPHCM đào tạo, chuẩn bị nhận chứng chỉ vào ngày 2/10/2016. Xin sớm xem xét trường hợp của tôi. bởi vì làm xét nghiệm mà hưởng lương hành chính thì quả thật thiệt thòi cho tôi.Chân thành cảm ơn.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi là cử nhân sinh học, tốt nghiệp trường đại học khoa học tự nhiên. Năm 2010, tôi trúng tuyển công chức, ngạch chuyên viên vào Sở Y tế (Chi cục Dân số-KHHGĐ).Năm 2014, tôi chuyển công tác sang Trung tâm CSSKSS (tự đi học về lĩnh vực xét nghiệm để  làm ở lĩnh vực xét nghiệm), được phân công phụ trách phòng xét nghiệm, trực tiếp tiếp xúc hóa chất, bện phẩm bệnh nhân.Nhưng tôi không được hưởng 40% phụ cấp uu đãi nghề y do mã ngạch cũ là 01.003 chỉ được hưởng 20%;không được hưởng phụ cấp độc hại. Theo Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 7/10/2015  xin cho tôi hỏi tôi  đủ tiêu chuẩn xếp chuyển ngạch kỹ thuật y? tôi cũng đã được cấp chứng chỉ hành nghề xét nghiệm.hiện tại tôi đang tham gIa lớp KỸ THUẬT Y HỌC CHUYÊN NGÀNH XÉT NGHIỆM do Đại học y dược TPHCM đào tạo, chuẩn bị nhận chứng chỉ vào ngày 2/10/2016. Xin sớm xem xét trường hợp của tôi. bởi vì làm xét nghiệm mà hưởng lương hành chính thì quả thật thiệt thòi cho tôi.Chân thành cảm ơn.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: