(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Thẩm quyền giải quyết ô nhiễm môi trường
Người hỏi : Ngô Văn Thành     Số điện thoại: 0905909967     Email:      Địa chỉ: Hiệp Trường, Hiệp Tân, Hoà Thành
Ngày hỏi: 24/07/2013 - 17 Giờ 10 phút     Ngày chuyển: 24/07/2013 - 16 Giờ 48 phút

Nội dung câu hỏi:

Khu vực gia đình Tôi đang ở là khu dân cư (ấp Hiệp Trường, xã Hiệp Tân, Huyện Hoà Thành). Nhưng cách đây vài tháng, kế bên nhà tôi có người tới thuê đất và nuôi cút đẻ trứng, khoảng 8.000 con, gây mùi hôi rất khó chịu và ruồi sinh ra rất nhiêu, có thể nói môi trường sống rất ô nhiễm và ảnh hưởng nhiều tới gia đình tôi và hàng xóm xung quanh. Tổ tự quản nơi tôi ở đã họp nhưng không giải quyết được tình trạng trên. Vậy cho tôi hỏi việc nuôi gia cầm với số lượng nhiều như thế trong khu dân cư có vi phạm không? nếu vi phạm thì cơ quan chức năng nào có thẩm quyền xử lý? Thủ tục và thời gian giải quyết như thế nào? Tôi xin cảm ơn.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Hòa Thành     
Thời gian trả lời: 25/07/2013 - 09 Giờ 52 phút
Đánh giá câu trả lời:     6 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Trả lời:

Việc chăn nuôi gia súc, gia cầm được nhà nước khuyến khích nhằm phát triển kinh kinh tế, cải thiện đời sống người dân. Nhưng việc chăn nuôi trong khu dân cư với số lượng nhiều phải được cơ quan Thú y kiểm tra, thẩm định đồng ý hay không đồng ý về việc chăn nuôi này.

Về môi trường:

+ Cơ sở chăn nuôi phải có hồ sơ cam kết bảo vệ môi trường được cơ quan có thẩm quyền xác nhận, kiểm tra thực tế tại cơ sở có đồng ý cấp phép hay không? trả lời bằng văn bản cho cơ sở biết.

+ Chuyển mục đích sử dụng đất (trang trại chăn nuôi)

Việc chăn nuôi trong khu dân cư hay ngoài khu vực dân cư mà không đảm bảo môi trường, gây mùi hôi thối ảnh hưởng đến người dân sinh sống gần nơi chăn nuôi bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường theo Nghị định số 117/2009/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2009 của Chính phủ

Trích dẫn qui định xử phạt vi phạm hành chính về môi trường

Điều 11. Vi phạm về thải khí, bụi

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thải mùi hôi thối, mùi khó chịu vào môi trường.

2. Đối với hành vi thải khí, bụi vượt tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về chất thải dưới 1,5 lần thì bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải nhỏ hơn 500m3/giờ;

b) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 500m3/giờ đến dưới 2.000m3/giờ;

c) Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 2.000m3/giờ đến dưới 8.000m3/giờ;

d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 8.000m3/giờ đến dưới 20.000m3/giờ;

đ) Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 20.000m3/giờ đến dưới 60.000m3/giờ;

e) Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 60.000m3/giờ đến dưới 100.000m3/giờ;

g) Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 100.000m3/giờ trở lên.

…….

9. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề cho đến khi thực hiện xong các biện pháp bảo vệ môi trường đối với các trường hợp vi phạm quy định tại điểm g khoản 5, điểm e và điểm g khoản 6, 7 và khoản 8 Điều này.

10. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc trong thời hạn do người có thẩm quyền xử phạt ấn định trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường do các hành vi vi phạm quy định tại Điều này gây ra.

Áp dụng các điều khoản được qui định theo Nghị định số 117/2009 của Chính phủ nêu trên, nếu cơ sở này vi phạm, cơ quan thẩm quyền xử lý:

1. Ủy ban nhân dân xã Hiệp Tân

2. Trạm Thú y huyện

3. Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện (tham mưu UBND huyện ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền).

Thời gian giải quyết khi nhận được đơn khiếu nại của người dân phản ảnh cơ sở gây ô nhiễm, người viết đơn khiếu nại phải gửi Ủy ban nhân dân xã Hiệp Tân giải quyết trước, nếu Ủy ban nhân dân xã giải quyết không thành, báo cáo về Phòng Tài nguyên và Môi trường, Trạm thú y phối hợp kiểm tra xử lý (có những trường hợp khiếu nại môi trường bức xúc cần giải quyết gấp, vượt thẩm quyền của xã, Phòng Tài nguyên và Môi trường trực tiếp xử lý)

Ủy ban nhân dân huyện Hòa Thành thông báo trả lời cho Ông Ngô Văn Thành / Địa chỉ: Hiệp Trường, Hiệp Tân, Hoà Thành được biết.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Tài nguyên và Môi trường     
Thời gian trả lời: 07/08/2013 - 09 Giờ 13 phút
Đánh giá câu trả lời:     10 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

          Xin cảm ơn ông Ngô Văn Thành đã gửi câu hỏi về chuyên mục Hỏi đáp trực tuyến. Câu hỏi của Ông, Sở Tài nguyên và Môi trường xin được trả lời như sau:

          Căn cứ theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 01-15:2010/BNNPTNT về Điều kiện đảm bảo trại chăn nuôi gia cầm an toàn sinh học thì: “Trại chăn nuôi gia cầm phải xây dựng cách biệt, cách xa bệnh viện trường học, chợ, công sở và khu dân cư đông người và đường giao thông liên tỉnh, liên huyện ít nhất 100m”. Ông chưa nêu rõ khoảng cách từ trại nuôi cút đến nhà ông và các hộ dân xung quanh nên chưa đủ cơ sở đánh giá trại nuôi cút không đảm bảo khoảng cách an toàn sinh học.

         Căn cứ Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định số 29/2011/NĐ-CP ngày 18/4/2011 của Chính phủ quy định về đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường, cam kết bảo vệ môi trường thì với số lượng cút của trại nuôi tại địa điểm nêu trên thuộc thẩm quyền của UBND huyện Hoà Thành cấp phép hồ sơ môi trường cũng như kiểm tra, thanh tra xử lý các sự cố trong quá trình thực hiện dự án đầu tư, hoạt động sản xuất, kinh doanh.

          Trong quá trình trại nuôi cút hoạt động mà phát sinh chất thải gây ô nhiễm môi trường xung quanh, người dân báo ngay cho chính quyền địa phương, UBND huyện Hoà Thành hoặc Phòng Cảnh sát phòng, chống tội phạm về Môi trường để xử lý kịp thời./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Thẩm quyền giải quyết ô nhiễm môi trường
 Nội dung câu hỏi:

Khu vực gia đình Tôi đang ở là khu dân cư (ấp Hiệp Trường, xã Hiệp Tân, Huyện Hoà Thành). Nhưng cách đây vài tháng, kế bên nhà tôi có người tới thuê đất và nuôi cút đẻ trứng, khoảng 8.000 con, gây mùi hôi rất khó chịu và ruồi sinh ra rất nhiêu, có thể nói môi trường sống rất ô nhiễm và ảnh hưởng nhiều tới gia đình tôi và hàng xóm xung quanh. Tổ tự quản nơi tôi ở đã họp nhưng không giải quyết được tình trạng trên. Vậy cho tôi hỏi việc nuôi gia cầm với số lượng nhiều như thế trong khu dân cư có vi phạm không? nếu vi phạm thì cơ quan chức năng nào có thẩm quyền xử lý? Thủ tục và thời gian giải quyết như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Khu vực gia đình Tôi đang ở là khu dân cư (ấp Hiệp Trường, xã Hiệp Tân, Huyện Hoà Thành). Nhưng cách đây vài tháng, kế bên nhà tôi có người tới thuê đất và nuôi cút đẻ trứng, khoảng 8.000 con, gây mùi hôi rất khó chịu và ruồi sinh ra rất nhiêu, có thể nói môi trường sống rất ô nhiễm và ảnh hưởng nhiều tới gia đình tôi và hàng xóm xung quanh. Tổ tự quản nơi tôi ở đã họp nhưng không giải quyết được tình trạng trên. Vậy cho tôi hỏi việc nuôi gia cầm với số lượng nhiều như thế trong khu dân cư có vi phạm không? nếu vi phạm thì cơ quan chức năng nào có thẩm quyền xử lý? Thủ tục và thời gian giải quyết như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: