(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: thuế phi nông nghiệp
Người hỏi : Châu Đông Phương     Số điện thoại: 0663617291     Email: dangphuong1178@yahoo.com     Địa chỉ: Tổ 3 Đông Hà- Tân Đông- Tân Châu
Ngày hỏi: 05/11/2014 - 22 Giờ 23 phút     Ngày chuyển: 06/11/2014 - 07 Giờ 41 phút

Nội dung câu hỏi:

Xã Tân Đông đã tiến hành thu thuế phi nông nghiệp của gia đình tôi và tất cả các hộ dân ở ấp Đông Hà từ năm 2011 đến năm 2013 là 30.000đ/ năm, tức là mỗi hộ ở vùng nông thôn xã biên giới này đã đóng 90.000đ dù diện tích đất nhà ở dưới 200m2 hay trên 400m2 đều phải đóng mức thuế như nhau là đúng hay sai? Cả năm 2012 không ai đến thu thuế đến cuối năm 2013 lại truy thu luôn một lần, cách thu thuế như vậy có đúng không? Tôi đã đặt câu hỏi trong đợt tiếp xúc cử tri tại ấp Đông Hà đến nay đã hơn một năm  vẫn chưa có câu trả lời từ phía UBND xã Tân Đông. Năm 2014 sắp kết thúc vẫn chưa thấy nhân viên thuế nào đến thu 30.000đ như mấy năm trước hay là lại để sang 2015 lại truy thu? Rất mong nhận được câu trả lời từ cơ quan chức năng để người dân như tôi được rõ! Xin chân thành cảm ơn!


Đính kèmFile đính kèm
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Tân Châu     
Thời gian trả lời: 01/12/2014 - 11 Giờ 05 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Ủy ban nhân dân huyện trả lời câu hỏi của bà Châu Đông Phương như sau:

Năm 2013 thu thuế phi nông nghiệp có diện tích đất 200m2- 400m2 là 30.000đ như nhau là sai vì khi triển khai thu thuế phi nông nghiệp trưởng ấp tiếp thu không rõ nên khi ấp triển khai lại cho cán bộ đi thu chưa đúng quy định. Việc này sau khi phát hiện UBND xã Tân Đông đã chỉ đạo, rà soát những hộ nộp thuế thiếu tiếp tục thu thêm vào năm sau. Còn những hộ đã nộp thừa thì được bù trừ vào năm sau (không thu vào năm sau).

Năm 2012-2013 cán bộ thu 2 năm một lần là đúng theo quy định vì trong năm 2012 chưa bố trí được cán bộ đi thu nên đến năm 2013 mới bố trí được cán bộ đi thu, nên thu luôn tiền thuế 2 năm luật thuế cho phép sau khi rà soát UBND xã Tân Đông nhận thấy cán bộ đã thu thừa của các hộ dân trong ấp Đông Hà nên trong năm 2014, UBND xã Tân Đông đã chỉ đạo bù trừ cho các hộ dân đã nộp thuế thừa năm trước 2013 chuyển qua (không thu năm 2014).

Đến năm 2015 vẫn tổ chức thu thuế phi nông nghiệp bình thường UBND xã Tân Đông chỉ đạo đội thuế lập danh sách diện tích, số tiền và thông báo niêm yết tại văn phòng ấp.

Trân Trọng./.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: thuế phi nông nghiệp
 Nội dung câu hỏi:

Xã Tân Đông đã tiến hành thu thuế phi nông nghiệp của gia đình tôi và tất cả các hộ dân ở ấp Đông Hà từ năm 2011 đến năm 2013 là 30.000đ/ năm, tức là mỗi hộ ở vùng nông thôn xã biên giới này đã đóng 90.000đ dù diện tích đất nhà ở dưới 200m2 hay trên 400m2 đều phải đóng mức thuế như nhau là đúng hay sai? Cả năm 2012 không ai đến thu thuế đến cuối năm 2013 lại truy thu luôn một lần, cách thu thuế như vậy có đúng không? Tôi đã đặt câu hỏi trong đợt tiếp xúc cử tri tại ấp Đông Hà đến nay đã hơn một năm  vẫn chưa có câu trả lời từ phía UBND xã Tân Đông. Năm 2014 sắp kết thúc vẫn chưa thấy nhân viên thuế nào đến thu 30.000đ như mấy năm trước hay là lại để sang 2015 lại truy thu? Rất mong nhận được câu trả lời từ cơ quan chức năng để người dân như tôi được rõ! Xin chân thành cảm ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xã Tân Đông đã tiến hành thu thuế phi nông nghiệp của gia đình tôi và tất cả các hộ dân ở ấp Đông Hà từ năm 2011 đến năm 2013 là 30.000đ/ năm, tức là mỗi hộ ở vùng nông thôn xã biên giới này đã đóng 90.000đ dù diện tích đất nhà ở dưới 200m2 hay trên 400m2 đều phải đóng mức thuế như nhau là đúng hay sai? Cả năm 2012 không ai đến thu thuế đến cuối năm 2013 lại truy thu luôn một lần, cách thu thuế như vậy có đúng không? Tôi đã đặt câu hỏi trong đợt tiếp xúc cử tri tại ấp Đông Hà đến nay đã hơn một năm  vẫn chưa có câu trả lời từ phía UBND xã Tân Đông. Năm 2014 sắp kết thúc vẫn chưa thấy nhân viên thuế nào đến thu 30.000đ như mấy năm trước hay là lại để sang 2015 lại truy thu? Rất mong nhận được câu trả lời từ cơ quan chức năng để người dân như tôi được rõ! Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: