(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Xin hỏi thủ tục làm hộ khẩu mới
Người hỏi : Cá nhân     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 19/09/2017 - 18 Giờ 27 phút     Ngày chuyển: 20/09/2017 - 07 Giờ 29 phút
Nội dung câu hỏi:

Kính chào cơ quan.

Tôi hiện là công chức của cơ quan hành chính nhà nước thuộc tỉnh Tây Ninh từ năm 2010 đến nay. Nhưng hộ khẩu thường trú của tôi vẫn còn ở quê (tỉnh khác), vợ tôi thì có hộ khẩu ở huyện Dương Minh Châu tỉnh Tây Ninh. Hiện nay tôi có mua được thửa đất thổ cư (trên đất có sẳn căn nhà) thuộc phường 2 Thành phố Tây Ninh, nên tôi muốn làm hộ khẩu cho tôi và vợ tại phường 2 để ổn định nơi cư trú, yên tâm công tác. Vậy tôi xin hỏi trường hợp của tôi có được làm hộ khẩu tại phường 2 TP Tây Ninh hay không? và thủ tục làm như thế nào?

Kính mong cơ quan có thẩm quyền quan tâm, sớm trả lời cho tôi được biết để thực hiện các thủ tục.

Tôi xin chân thành cảm ơn.


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND Thành Phố Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 28/09/2017 - 11 Giờ 13 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá
Nội dung câu trả lời:

Công an thành phố Tây Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Luật Cư trú số 81/2006/QH và sửa đổi bổ sung năm 2013;

Căn cứ Thông tư 35/2014/TT-BCA và Ngị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/4/2014 về hướng dẫn thủ tục đăng ký thường trú;

Đối với lập hộ từ ngoài huyện, ngoài tỉnh chuyển đến, hồ sơ gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (HK02).

- Bản khai nhân khẩu (HK01): đối với người đủ 14 tuổi trở lên.

- Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp chuyển hộ khẩu theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú).

- Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6 - Nghị định 31/2014/NĐ-CP:

   + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

   + Giấy phép xây dựng.

   + Giấy mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận, thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường.

   + Giấy xác nhận của UBND xã, phường về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, đất ở...


Đính kèmFile đính kèm

Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Xin hỏi thủ tục làm hộ khẩu mới
 Nội dung câu hỏi:

Kính chào cơ quan.

Tôi hiện là công chức của cơ quan hành chính nhà nước thuộc tỉnh Tây Ninh từ năm 2010 đến nay. Nhưng hộ khẩu thường trú của tôi vẫn còn ở quê (tỉnh khác), vợ tôi thì có hộ khẩu ở huyện Dương Minh Châu tỉnh Tây Ninh. Hiện nay tôi có mua được thửa đất thổ cư (trên đất có sẳn căn nhà) thuộc phường 2 Thành phố Tây Ninh, nên tôi muốn làm hộ khẩu cho tôi và vợ tại phường 2 để ổn định nơi cư trú, yên tâm công tác. Vậy tôi xin hỏi trường hợp của tôi có được làm hộ khẩu tại phường 2 TP Tây Ninh hay không? và thủ tục làm như thế nào?

Kính mong cơ quan có thẩm quyền quan tâm, sớm trả lời cho tôi được biết để thực hiện các thủ tục.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính chào cơ quan.

Tôi hiện là công chức của cơ quan hành chính nhà nước thuộc tỉnh Tây Ninh từ năm 2010 đến nay. Nhưng hộ khẩu thường trú của tôi vẫn còn ở quê (tỉnh khác), vợ tôi thì có hộ khẩu ở huyện Dương Minh Châu tỉnh Tây Ninh. Hiện nay tôi có mua được thửa đất thổ cư (trên đất có sẳn căn nhà) thuộc phường 2 Thành phố Tây Ninh, nên tôi muốn làm hộ khẩu cho tôi và vợ tại phường 2 để ổn định nơi cư trú, yên tâm công tác. Vậy tôi xin hỏi trường hợp của tôi có được làm hộ khẩu tại phường 2 TP Tây Ninh hay không? và thủ tục làm như thế nào?

Kính mong cơ quan có thẩm quyền quan tâm, sớm trả lời cho tôi được biết để thực hiện các thủ tục.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: