(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Thủ tục làm giấy khai sinh cho con
Người hỏi : Trần Hoài Duy     Số điện thoại: 0907867992     Email: duyth279@gmail.com     Địa chỉ: Đường 30/4, khu phố 1, phường 1, Thị Xã
Ngày hỏi: 03/08/2013 - 13 Giờ 05 phút     Ngày chuyển: 05/08/2013 - 09 Giờ 18 phút

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Ban biên tập

Tôi có hộ khẩu thường trú tại kp1, p1, thị xã. Vợ tôi có hộ khẩu thường trú tại xã Thới Tam Thôn, H.Hóc Môn, TP HCM, vợ tôi đã đăng ký tạm trú tại địa chỉ theo hộ khẩu nhà tôi. Vợ tôi vừa sinh em bé ngày 29/07/2013 tại Bệnh viện đa khoa tỉnh và đã được cấp giấy chứng sanh, nay tôi muốn làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu thường trú của tôi thì các thủ tục cần thiết như thế nào ?

Trong khi chờ đợi ban biên tập giải đáp, tôi xin chân thành cám ơn!


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND Thành Phố Tây Ninh     
Thời gian trả lời: 04/10/2013 - 15 Giờ 29 phút
Đánh giá câu trả lời:     1 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Qua xem xét câu hỏi của người dân, UBND Thị xã trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 8 và Khoản 1, Điều 13 Nghị định số: 158/2005/NĐ-CP, ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, thì việc đăng ký cho trẻ em phải được thực hiện tại UBND xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là UBND cấp xã), nơi người mẹ đăng ký thường trú; trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại UBND cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú.
    Trường hợp người mẹ có nơi đăng ký thường trú, nhưng thực tế đang sinh sống, làm việc ổn định tại nơi đăng ký tạm trú, thì UBND cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký cho trẻ em.
    Như vậy, trường hợp của vợ ông có hộ khẩu thường trú tại xã Thới Tam Thôn, huyện Hóc Môn, TPHCM nhưng vợ ông đã sinh con và đang sinh sống tại nơi đăng ký tạm trú (khu phố 1, phường 1, thị xã, Tây Ninh) theo hộ khẩu thường trú của ông, thì UBND phường 1 Thị xã cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con ông, bà. Trong trường hợp này,  UBND phường 1, thị xã Tây Ninh nơi đã đăng ký khai sinh có trách nhiệm thông báo cho UBND xã Thới Tam Thôn, huyện Hóc Môn, TPHCM  nơi người mẹ đăng ký thường trú để biết.
    Về thủ tục đăng ký khai sinh: Khi đăng ký khai sinh cho trẻ, người đi đăng ký khai sinh cần phải nộp giấy chứng sinh và xuất trình giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của cha, mẹ đứa trẻ đó nếu cha, mẹ có đăng ký kết hôn.
    Thời hạn đăng ký khai sinh là 60 ngày, kể từ ngày đứa trẻ được sinh ra.


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Thủ tục làm giấy khai sinh cho con
 Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Ban biên tập

Tôi có hộ khẩu thường trú tại kp1, p1, thị xã. Vợ tôi có hộ khẩu thường trú tại xã Thới Tam Thôn, H.Hóc Môn, TP HCM, vợ tôi đã đăng ký tạm trú tại địa chỉ theo hộ khẩu nhà tôi. Vợ tôi vừa sinh em bé ngày 29/07/2013 tại Bệnh viện đa khoa tỉnh và đã được cấp giấy chứng sanh, nay tôi muốn làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu thường trú của tôi thì các thủ tục cần thiết như thế nào ?

Trong khi chờ đợi ban biên tập giải đáp, tôi xin chân thành cám ơn!

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi: Ban biên tập

Tôi có hộ khẩu thường trú tại kp1, p1, thị xã. Vợ tôi có hộ khẩu thường trú tại xã Thới Tam Thôn, H.Hóc Môn, TP HCM, vợ tôi đã đăng ký tạm trú tại địa chỉ theo hộ khẩu nhà tôi. Vợ tôi vừa sinh em bé ngày 29/07/2013 tại Bệnh viện đa khoa tỉnh và đã được cấp giấy chứng sanh, nay tôi muốn làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu thường trú của tôi thì các thủ tục cần thiết như thế nào ?

Trong khi chờ đợi ban biên tập giải đáp, tôi xin chân thành cám ơn!

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: