(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: HỒ SƠ CHUYỂN NHƯỢNG TRỄ HẸN (KHÔNG CÓ THÔNG BÁO THUẾ ) CỦA UBND HUYỆN TÂN CHÂU
Người hỏi : Thu Nga     Số điện thoại: 0962XXX952     Email:      Địa chỉ: Tây Ninh
Ngày hỏi: 22/02/2022 - 16 Giờ 26 phút     Ngày chuyển: 23/02/2022 - 08 Giờ 00 phút

Nội dung câu hỏi:

Tôi tên :Thu  Nga           SĐT liên hệ :0962164952

KÍNH GỬI UBND HUYỆN TÂN CHÂU , TỈNH TÂY NINH

Ngày 14/01/2022 tôi có nộp hồ sơ-Đinh Thị Thu Nga- NGuyễn Thanh Vinh- Nguyễn Thị Thùy Nương- Nguyễn Thị NGọc Hân -  tách thửa chuyển nhượng tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND huyện Tân châu. Hẹn Trả kết quả  Ngày 09/02/2022

Hôm nay ngày 22/02/2022 tôi có lên bộ phận  1 cửa để nhận kết quả thì Cán bộ Chi Cục Thuế tên Dương thì báo là hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có. Yêu Cầu tôi phải chỉnh sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng lại số tiền thì mới ra thông báo được. Trong khi GCN.QSDĐ của tôi đã được Sở Tài Nguyên và Môi Trường Tỉnh Tây Ninh ký phê duyệt. Tôi chỉ cần chờ lấy thông báo Thuế để đi nộp  và mang thông báo thuế để nhận GCN.QSDĐ mới về.

Tôi không đồng ý sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng thì cán bộ nói không thì chuyển qua bên công an kinh tế. Việc tôi có đất mà bán đất cũng vi phạm pháp luật  hay sao mà đòi chuyển qua bên công an kinh tế.

Giá trị hợp đồng chuyển nhượng là sự thỏa thuận giữa 2 bên người mua và người bán. Tại sao chi cục thuế khu vực Tân Biên – Tân Châu  lại  can thiệp vào giá trị hợp đồng chuyển nhượng  và bắt buộc người dân đi sửa lại giá trị hợp đồng. Tôi yêu cầu trả lời cho tôi được rõ theo quy định nào của pháp luật.

Hẹn trả kết quả là ngày 09/02/2022 nhưng hôm nay là ngày 22/02/2022 đã trễ so với thời gian trong hồ sơ. ( yêu cầu trả lời bằng văn bản cho tôi được biết tại sao hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có ) và được lãnh đạo chi cục Phó ghi chữ ký tên vào biên nhận hồ sơ

“ thứ 4 ngày 02/03/2022 chi cục thuế sẽ trả hồ sơ’’  ký tên Nguyễn Văn Chum.

Việc giấy hẹn tay như vậy có đúng quy định của thủ tục hành chính không ? Yêu cầu làm rõ nội dung việc hẹn như vậy.

Tôi là người dân , hồ sơ của tôi đã trễ hẹn quá lâu rồi mà cũng không có thư xin lỗi, tại sao chưa có kết quả. Khi yêu cầu hồ sơ có vướn mắc gì thì trả lời bằng văn bản cho tôi được rõ. Việc hẹn ghi tay , tôi rất bức xúc

( kèm theo  biên nhận trả kết quả và mặt sau ghi hẹn tay của chi cục thuế  Tân Châu )


Đính kèmFile đính kèm
Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: UBND huyện Tân Châu     
Thời gian trả lời: 02/03/2022 - 15 Giờ 17 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá

Nội dung câu trả lời:

Ủy ban nhân dân huyện đã chỉ đạo Chi cục Thuế khu vực Tân Biên - Tân Châu báo cáo làm rõ nội dung phản ánh của công dân, kết quả thông tin lại theo phản ánh của người dân, như sau:

Ngày 21/01/2022, tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả huyện, cán bộ phụ trách lĩnh vực thuế của Chi cục Thuế vực Tân Biên - Tân Châu tiếp nhận 05 hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên chuyển nhượng là bà Đinh Thị Thu Nga, CCCD số: 072182002736, địa chỉ thường trú tại: Khu phố Hiệp Thạnh, Phường Hiệp Ninh, Thành phố Tây Ninh, tỉnh Tây Ninh. Trong quá trình giải quyết hồ sơ của bà đã trễ hẹn trả kết quả so với quy định.

Lý do trễ hẹn trả kết quả cho công dân:

Qua xem xét hồ sơ, giá kê khai thuế đối với mỗi bộ hồ sơ chưa phù hợp với giá thực tế chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Tiếp tục rà soát, vào tháng 01/2021, bà có chuyển nhượng quyền sử dụng đất 03 thửa và cũng kê khai giá chưa phù hợp với thực tế. Ngày 22/02/2022, Công chức Thuế có liên lạc với bà qua điện thoại yêu cầu đến Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả gặp cán bộ phụ trách lĩnh vực thuế của Chi cục Thuế vực Tân Biên -Tân Châu để trao đổi một số vấn đề liên quan đến kê khai giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Khi bà đến, công chức thuế tuyên truyền, giải thích yêu cầu bà kiểm tra lại việc kê khai giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong 05 bộ hồ sơ cho đúng với thực tế, nhưng bà từ chối.

Trên cơ sở Quyết định số 442/QĐ-UBND ngày 17/02/2022 của UBND huyện về việc thành lập Đoàn chống thất thu thuế trong hoạt động kinh doanh, chuyển nhượng bất động sản. Theo đó, tại Điều 2, Quyết định số 442/QĐ-UBND quy định:

“Điều 2. Nhiệm vụ của Đoàn chống thất thu thuế      

1. Xác minh các trường hợp hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng bất động sản đã chuyển hồ sơ đến Chi cục Thuế khu vực Tân Biên-Tân Châu để xác định nghĩa vụ tài chính nhưng có dấu hiệu kê khai giá chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thấp hơn giá giao dịch thực tế.

Nhiệm vụ cụ thể:

- Chi cục Thuế khu vực Tân Biên-Tân Châu có trách nhiệm cung cấp hồ sơ tài liệu của tổ chức, cá nhân, hộ gia đình chuyển nhượng bất động sản có dấu hiệu kê khai giá chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thấp hơn giá giao dịch thực tế cho Đoàn chống thất thu thuế.

- Khi nhận được hồ sơ, tài liệu đề nghị xác minh các trường hợp có dấu hiệu kê khai giá chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thấp hơn giá giao dịch thực tế, Đoàn chống thất thu thuế có trách nhiệm phối hợp với các ngành, địa phương có liên quan xác minh từng trường hợp cụ thể, đúng quy định pháp luật.

2. Xử lý các trường hợp có hành vi trốn thuế:

Khi có đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân, hộ gia đình chuyển nhượng bất động sản có hành vi trốn thuế tiến hành xử phạt vi phạm hành chính hoặc chuyển cơ quan công an xử lý theo quy định của pháp luật.”

Qua rà soát các trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất có dấu hiệu kê khai giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong hợp đồng thấp hơn giá thực tế mua bán, trong đó có trường hợp của bà. Vì vậy, Chi cục Thuế khu vực Tân Biên - Tân Châu phối hợp với Công an huyện Tân Châu xác minh lại giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất của 05 hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên. Trong quá trình chờ kết quả xác minh, Chi cục Thuế vực Tân Biên - Tân Châu đã ban hành Thông báo thực hiện nghĩa vụ tài chính của 05 hồ sơ nêu trên vào ngày 22/02/2022 và bà đã đến nhận Thông báo tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết huyện.

 Trân trọng./.

 


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: HỒ SƠ CHUYỂN NHƯỢNG TRỄ HẸN (KHÔNG CÓ THÔNG BÁO THUẾ ) CỦA UBND HUYỆN TÂN CHÂU
 Nội dung câu hỏi:

Tôi tên :Thu  Nga           SĐT liên hệ :0962164952

KÍNH GỬI UBND HUYỆN TÂN CHÂU , TỈNH TÂY NINH

Ngày 14/01/2022 tôi có nộp hồ sơ-Đinh Thị Thu Nga- NGuyễn Thanh Vinh- Nguyễn Thị Thùy Nương- Nguyễn Thị NGọc Hân -  tách thửa chuyển nhượng tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND huyện Tân châu. Hẹn Trả kết quả  Ngày 09/02/2022

Hôm nay ngày 22/02/2022 tôi có lên bộ phận  1 cửa để nhận kết quả thì Cán bộ Chi Cục Thuế tên Dương thì báo là hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có. Yêu Cầu tôi phải chỉnh sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng lại số tiền thì mới ra thông báo được. Trong khi GCN.QSDĐ của tôi đã được Sở Tài Nguyên và Môi Trường Tỉnh Tây Ninh ký phê duyệt. Tôi chỉ cần chờ lấy thông báo Thuế để đi nộp  và mang thông báo thuế để nhận GCN.QSDĐ mới về.

Tôi không đồng ý sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng thì cán bộ nói không thì chuyển qua bên công an kinh tế. Việc tôi có đất mà bán đất cũng vi phạm pháp luật  hay sao mà đòi chuyển qua bên công an kinh tế.

Giá trị hợp đồng chuyển nhượng là sự thỏa thuận giữa 2 bên người mua và người bán. Tại sao chi cục thuế khu vực Tân Biên – Tân Châu  lại  can thiệp vào giá trị hợp đồng chuyển nhượng  và bắt buộc người dân đi sửa lại giá trị hợp đồng. Tôi yêu cầu trả lời cho tôi được rõ theo quy định nào của pháp luật.

Hẹn trả kết quả là ngày 09/02/2022 nhưng hôm nay là ngày 22/02/2022 đã trễ so với thời gian trong hồ sơ. ( yêu cầu trả lời bằng văn bản cho tôi được biết tại sao hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có ) và được lãnh đạo chi cục Phó ghi chữ ký tên vào biên nhận hồ sơ

“ thứ 4 ngày 02/03/2022 chi cục thuế sẽ trả hồ sơ’’  ký tên Nguyễn Văn Chum.

Việc giấy hẹn tay như vậy có đúng quy định của thủ tục hành chính không ? Yêu cầu làm rõ nội dung việc hẹn như vậy.

Tôi là người dân , hồ sơ của tôi đã trễ hẹn quá lâu rồi mà cũng không có thư xin lỗi, tại sao chưa có kết quả. Khi yêu cầu hồ sơ có vướn mắc gì thì trả lời bằng văn bản cho tôi được rõ. Việc hẹn ghi tay , tôi rất bức xúc

( kèm theo  biên nhận trả kết quả và mặt sau ghi hẹn tay của chi cục thuế  Tân Châu )

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Tôi tên :Thu  Nga           SĐT liên hệ :0962164952

KÍNH GỬI UBND HUYỆN TÂN CHÂU , TỈNH TÂY NINH

Ngày 14/01/2022 tôi có nộp hồ sơ-Đinh Thị Thu Nga- NGuyễn Thanh Vinh- Nguyễn Thị Thùy Nương- Nguyễn Thị NGọc Hân -  tách thửa chuyển nhượng tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND huyện Tân châu. Hẹn Trả kết quả  Ngày 09/02/2022

Hôm nay ngày 22/02/2022 tôi có lên bộ phận  1 cửa để nhận kết quả thì Cán bộ Chi Cục Thuế tên Dương thì báo là hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có. Yêu Cầu tôi phải chỉnh sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng lại số tiền thì mới ra thông báo được. Trong khi GCN.QSDĐ của tôi đã được Sở Tài Nguyên và Môi Trường Tỉnh Tây Ninh ký phê duyệt. Tôi chỉ cần chờ lấy thông báo Thuế để đi nộp  và mang thông báo thuế để nhận GCN.QSDĐ mới về.

Tôi không đồng ý sửa giá trị hợp đồng chuyển nhượng thì cán bộ nói không thì chuyển qua bên công an kinh tế. Việc tôi có đất mà bán đất cũng vi phạm pháp luật  hay sao mà đòi chuyển qua bên công an kinh tế.

Giá trị hợp đồng chuyển nhượng là sự thỏa thuận giữa 2 bên người mua và người bán. Tại sao chi cục thuế khu vực Tân Biên – Tân Châu  lại  can thiệp vào giá trị hợp đồng chuyển nhượng  và bắt buộc người dân đi sửa lại giá trị hợp đồng. Tôi yêu cầu trả lời cho tôi được rõ theo quy định nào của pháp luật.

Hẹn trả kết quả là ngày 09/02/2022 nhưng hôm nay là ngày 22/02/2022 đã trễ so với thời gian trong hồ sơ. ( yêu cầu trả lời bằng văn bản cho tôi được biết tại sao hồ sơ thông báo thuế của tôi chưa có ) và được lãnh đạo chi cục Phó ghi chữ ký tên vào biên nhận hồ sơ

“ thứ 4 ngày 02/03/2022 chi cục thuế sẽ trả hồ sơ’’  ký tên Nguyễn Văn Chum.

Việc giấy hẹn tay như vậy có đúng quy định của thủ tục hành chính không ? Yêu cầu làm rõ nội dung việc hẹn như vậy.

Tôi là người dân , hồ sơ của tôi đã trễ hẹn quá lâu rồi mà cũng không có thư xin lỗi, tại sao chưa có kết quả. Khi yêu cầu hồ sơ có vướn mắc gì thì trả lời bằng văn bản cho tôi được rõ. Việc hẹn ghi tay , tôi rất bức xúc

( kèm theo  biên nhận trả kết quả và mặt sau ghi hẹn tay của chi cục thuế  Tân Châu )

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: