(GMT+7)

Chi tiết câu hỏi

Câu hỏi: Tăng lương
Người hỏi : Hoàng Thị Lan Nguyên     Số điện thoại:      Email:      Địa chỉ: Gò Công Tây - Tây Ninh
Ngày hỏi: 26/02/2015 - 13 Giờ 42 phút     Ngày chuyển: 27/02/2015 - 09 Giờ 46 phút
Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay một số trang báo đưa tin rằng có quyết định tăng lương cho cán bộ công chức viên chức có hệ số lương thấp. Cho tôi hỏi sự thật có quyết định nào như vậy không và nội dung cụ thể như thế nào?


Trả lời câu hỏi
Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ     
Thời gian trả lời: 27/02/2015 - 09 Giờ 59 phút
Đánh giá câu trả lời:     0 lượt đánh giá
Nội dung câu trả lời:

 Ngày 10/11/2014, Quốc hội đã ban hành Nghị quyết số 78/2014/QH13 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2015, trong đó đã quyết định thực hiện điều chỉnh tăng 8% đối với lương hưu, trợ cấp ưu đãi người có công và tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang có thu nhập thấp (hệ số lương từ 2,34 trở xuống). Thời điểm thực hiện quy định này là từ ngày 1/1/2015.

Từ ngày 01/01/2015, quy định về tiền lương có nhiều thay đổi. Cụ thể như sau: 

1. Tăng lương tối thiểu vùng

Mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động. Cụ thể như sau:

- 3.100.000 đồng/tháng đối với vùng I.

- 2.750.000 đồng/tháng đối với vùng  II.

- 2.400.000 đồng/tháng đối với vùng III.

- 2.150.000 đồng/tháng đối với vùng IV.

Nội dung này được quy định tại Nghị định 103/2014/NĐ-CP.

2. Tăng 8% lương cho đối tượng có thu nhập thấp

Thực hiện điều chỉnh tăng 8% đối với lương hưu, trợ cấp ưu đãi người có công và tiền lương đối với cán bộ công chức, viên chức, lực lượng vũ trang có thu nhập thấp (hệ số lương từ 2,34 trở xuống) từ ngày 01/01/2015.

Nội dung này được quy định tại Nghị quyết 78/2014/QH13  về dự toán ngân sách nhà nước năm 2015 của Quốc hội.

Mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (trừ đối tượng được điều chỉnh tăng 8% lương từ 01/01/2015) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã) và lực lượng vũ trang là 1.150.000 đồng/tháng.

Nội dung này được quy định tại Nghị định 66/2013/NĐ-CP  và Thông tư07/2013/TT-BNV  hướng dẫn thực hiện Nghị định 66.

3. Lương đối với người giúp việc gia đình

Theo Nghị định 27/2014/NĐ-CP mức lương này áp dụng đối với người lao động giúp việc gia đình theo quy định tại khoản 1 Điều 179 Bộ luật Lao động 2012  và không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Như vậy, mức lương đối với người giúp việc gia đình cũng phải thay đổi theo mức lương tối thiểu vùng mới từ ngày 01/01/2015.

4. Lương tối thiểu ngành

Theo Bộ luật Lao động 2012, mức lương tối thiểu ngành được xác định thông qua thương lượng tập thể ngành, được ghi trong thỏa ước lao động tập thể ngành và mức lương này không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Như vậy, từ ngày 01/01/2015 mức lương tối thiểu ngành cũng được điều chỉnh cho phù hợp với mức lương tối thiểu vùng .

Còn trường hợp của bạn có thuộc diện tăng lương hay không, bạn nên liên hệ trực tiếp với bộ phận kế toán nơi bạn công tác để được giải đáp.

Trân Trọng./.

Mọi thắc mắc xin liên hệ Phòng Công chức viên chức 0663839968


Lịch sử chỉnh sửa

Chuyển câu hỏi:

 Đơn vị tiếp nhận:



 Ghi chú:

Thông tin câu hỏi:

 Tiêu đề câu hỏi: Tăng lương
 Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay một số trang báo đưa tin rằng có quyết định tăng lương cho cán bộ công chức viên chức có hệ số lương thấp. Cho tôi hỏi sự thật có quyết định nào như vậy không và nội dung cụ thể như thế nào?

 Lý do từ chối:

Trả lời câu hỏi

Nội dung câu hỏi:

Xin chào!
Hiện nay một số trang báo đưa tin rằng có quyết định tăng lương cho cán bộ công chức viên chức có hệ số lương thấp. Cho tôi hỏi sự thật có quyết định nào như vậy không và nội dung cụ thể như thế nào?

Nội dung trả lời:
File đính kèm:

Chuyển trả câu hỏi

Lý do chuyển trả:

Đăng nhập

Tên đăng nhập:
Mật khẩu:

Đổi mật khẩu

Mật khẩu cũ:
Mật khẩu mới:
Nhập lại mật khẩu mới: